Mimi ninaikukaribisha jina langu ni Idi Ligongo na mimi hapa ni BMJ Mridhi na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa ikiwa ni Machi 25 mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la mashariki mwa Afrika au Afrika mashariki na kati na mtandao wetu www.voaswahili.com. <muchas> katika matangazo yetu ya leo hii siku ya Ijumaa kama kawaida, tutakuwa na mjadala wetu ama live talk, ambapo tutaangalia utegemezi wa mataifa ya Afrika mashariki na kati pamoja na eneo zima la maziwa makuu kwa mazao ya chakula, hasa ngano, ambapo wakati huu wazalishaji wa bidhaa hiyo wapo vitani, yaani Rusia na Ukraine kasakwa hiyo sasa, haya mataifa ili yaondokane na hili dhana ya kuwa tegemezi hasa kwenye zoa hili la ngano, ni vyema wakawa na mkakati imara hasa kwenye wizara zao za, za kilimo. Na katika habari za kimataifa, rais wa Marekani Joe Biden awasili nchini Poland, ambacho ni kituo chake cha mwisho katika ziara yake bara Ulaya. Basi kwa hayo na mengine mengi, utakayosikia hii leo, tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na BMJ Mridhi. Rais wa Marekani Joe Biden, ambaye yuko ziarani bara ya Ulaya, amewasili nchini Poland, kikiwa ni kituo chake cha mwisho barani humo wiki hii. Biden amewasili katika mji wa Rzeszow, takriban kilomita 50 kutoka kwenye mpaka wa nchi hiyo na Ukraine, ambako amekutana na kikosi cha jeshi la Marekani kinachoshirikiana na wanajeshi wa Poland. Biden alitarajiwa kuharifiwa kuhusu uitikiaji wa kiutu kwa wakimbizi wanaokimbia vita nchini Ukraine na wale wanaoendelea kuteseka ndani ya nchi hiyo. Nchini Ukraine maafisa wanasema kwamba idadi ya vifo kutokana na shambulizi dhidi ya ukumbi wa sanaa wiki iliyopita imefikia takriban mia tatu, na kulifanya shambulio hilo kuwa baya zaidi tangu kuanza kwa uvamizi wa Russia mjini humo, ama mwezi mmoja uliopita. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema watu wake wanataka kupata amani na kusitisha mashambulizi ya Russia yaliyowalazimisha mamilioni kukimbia ya makwao rais. Russia nayo imesema karibu malengo yake ya awamu ya kwanza ya operesheni hiyo yametimia, na kwamba hivi sasa ingependa kujikita katika juhudi za kulikomboa jimbo la Donbas. Shirika la habari la AFP hata hivyo linasema tangazo hilo linaonekana kuashiria kwamba Russia inabadilisha malengo yake baada ya kukumbana na upinzani mkali kutoka kwa jeshi la Ukraine. Ziara ya rais Biden nchini Poland ni sehemu ya safari yake ya dharura barani Ulaya ambayo imesababishwa na vita hivyo vya Ukraine, ambapo pia alishiriki mikutano kadhaa nchini Ubelgiji ambako pia alitangaza kwamba Marekani itakaribisha takriban wakimbizi laki moja kutoka Ukraine. Akiwa nchini Poland, Biden pia atapokea taarifa ya namna gani nchi hiyo inakabiliana na wimbi la mamilioni ya wakimbizi ambao wanakimbia makombora ya Russia nchini Ukraine. Rais huyo pia atakutana na wanajeshi wa kikosi cha anga ambao wana kambi yao katika mji huo na wakati huo huo Umoja wa Ulaya umeishutumu Urusi kwa kile ulichokiita uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Azimio la viongozi wa umoja huo baada ya mkutano wao mkuu mjini Brussels, Ubelgiji, linasema kwamba serikali ya Rasia itawajibishwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Baraza la Ulaya limesema kwamba Rasia imekuwa ikitekeleza mashambulizi dhidi ya umma na kuyalenga maeneo yaliyo na watu wengi, ikiwa ni pamoja na hospitali, viwanda vya kutengeneza dawa, shule na makazi ya raia. Kwingineko, vikosi vya waasi vya Tigray nchini Ethiopia vimesema kwamba vitaheshimu usitishaji mapigano uliopendekezwa na serikali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed mradi tu msaada wa kutosha utawasilishwa katika eneo lao la kaskazini lililokumbwa na vita ndani ya muda kwa muda mwafaka, kwa mujibu wa vikosi hivyo. Serikali ya Addis Ababa ilitangaza kusitisha uhasama siku ya Alhamisi ikisema ilitaka kuruhusu misaada kuingia Tigray. Serikali ya Tigray itafanya kila inachoweza kufanya ili kuhakikisha usitishaji huu wa uhasama unafanikiwa, serikali ya eneo hilo la Tigray ilisema katika taarifa yake jana Alhamisi vita vilizuka kati ya watawala wa Tigre chama cha ukombozi cha watu wa Tigre TPLF na serikali kuu inayoongozwa na Abiy hapo mwezi Novemba mwaka wa elfu mbili na ishirini. Mgogoro huo ambao baadaye ulikumba majimbo jirani umepelekea vifo vya maelfu ya raia na mamilioni ya wengine kuhama makazi yao kaskazini mwa Ethiopia na wengine kutafuta hifadhi katika nchi jirani ya Sudan. Umoja wa Mataifa unasema kwamba zaidi ya asilimia 90 ya wakazi milioni 5.5 wa Tigray wanahitaji msaada wa chakula. Ai serikali ya, uh, ya tig- kunradi, serikali ya Ethiopia imekuwa ikisema kwamba kila mara kwamba inaruhusiwa, inawaruhusu wa tigre kuingia na kuondoka katika maeneo yake. Kituo cha televisheni cha serikali ya Korea Kaskazini KRT leo kimepeperusha video ya jaribio la kurusha kombora lake la hivi punde kabisa lililofanyika jana Alhamisi, ikionyesha silaha hiyo yenye uwezo wa kusambaza kichwa cha nyuklia mahali popote nchini Marekani. Katika video hiyo, inayofanana na zile ambazo huonekana kwenye filamu, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alionekana akitazama kombora hilo kubwa likirushwa kutoka ndani ya jengo. Moshi mweupe ulionekana ukiliacha kombora hilo lilipokuwa likipanda pamoja na picha zilizochukuliwa kutoka kwa kamera iliyokuwepo ili kwenye kombora hilo. Wachambuzi wanasema kombora hilo la ICBM lililopewa jina la Hasong 17 ndilo kubwa zaidi linaloendeshwa na nishati ya mafuta kuwahi kurushwa na nchi yoyote kutoka kwenye kifaa kinachoweza kuhamishwa kwa urahisi. Kima aliamuru jaribio hilo kwa sababu ya kile alichokiita mvutano wa kijeshi unaoongezeka kila siku ndani na karibu na peninsula ya Korea na kutoepukika kwa makabiliano ya muda mrefu na Marekani yanayoambatana na hatari ya vita vya nyuklia, vyombo vya habari vya serikali viliripoti. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Siku tano baada ya ajali ya ndege ya abiria katika eneo la milimani kusini mwa China, chanzo cha ajali hiyo bado hakijajulikana huku shughuli za kutafuta kijisanduku cheusi cha pili cha ndege hiyo kikiendelea. Mamia ya watu wengi wakiwa wamevalia suti nyeupe za hazmat walikuwa wanatafuta mabaki ya waathiriwa na mali yao katika eneo la ajali hiyo na eneo pana lenye mabonde na milima. watu 132 waliangamia katika ajali hiyo. Waendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, wamehitimisha kesi dhidi ya wakili wa Kenya Paul Gicheru mjini The Hague, Uholanzi, huku shahidi wa mwisho akidai kwamba maisha yake yalikuwa hatarini kwa sababu ya ushahidi wake. Shahidi huyo aliyepewa nambari P07 39 alisema anahofia maisha yake kwa sababu ya ushahidi wake na watu aliowataja kwa siku tatu alizokuwa kwenye sanduku la mashahidi mjini The Hague. Kwa mujibu wa gazeti la The Daily Nation, shahidi huyo alisema kwamba baada ya kutoa ushahidi wake katika kesi iliyositishwa dhidi ya naibu wa rais wa Kenya William Ruto na mwanahabari Joshua Sang ambapo aligunduliwa kuwa alikuwa amewapa wachunguzi wa ICC taarifa za uongo, mahakama itapunguza usaidizi wake wa kifedha. Na raia wa Urusi wamekabiliana, wamekimbilia kuhifadhi dawa za kupunguza mfadhaiko wa akili, dawa za usingizi na dawa za uzazi wa mpango, miongoni mwa bidhaa nyingine tangu mzozo nchini Ukraini uanze takwimu zilizotolewa jana Alhamisi zinaonyesha huku watu wakinunua dawa za thamani ya mwezi mmoja ndani ya wiki mbili pekee. Ingawa kura ya maoni rasmi inaonyesha warasia wengi wanaunga mkono uamuzi wa, wa rais Vladimir Putin kutuma maelfu ya wanajeshi nchini Ukraine. Mitandao ya kijamii mahojiano na takwimu zinaonyesha kwamba raia wengi wa nchi hiyo wamesikitishwa na ukali wa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Moscow na nchi za magharibi kujaribu kuilazimisha nchi hiyo kuondoa wanajeshi wake nchini Ukraine. Na msikilizaji, karibu katika matangazo ya Live Talk, ambapo hii leo kama kawaida siku ya Ijumaa tunakuwa na mjadala ambao tunazungumzia masuala kadha wa kadha, masuala muhimu eh, lakini hii leo tunaangazia utegemezi wa mataifa ya Afrika ya Mashariki na kati pamoja na eneo zima la maziwa makuu kwa mazao ya chakula, hasa ngano, ambapo wakati huu wazalishaji wa bidhaa hiyo wapo vitani, yani Russia na Ukraine. Hatua ya Rusia kuivamia Ukraine inaelezwa kutatarisha upa upatikanaji wa bidhaa mbalimbali za nishati, lakini hasa kinachozungumziwa na kuleta wasiasi mkubwa barani Afrika ni kusababisha upungufu wa chakula kwa bara hilo, lakini hasa ukanda wa Afrika mashariki na kati. Russia na Ukraine ni wasambazaji wakubwa wa chakula duniani, wakiuza takriban asilimia kumi na mbili ya biashara ya chakula kote duniani ngano na bidhaa za ngano zinazochukua theluthi moja ya bidhaa za nafaka kwa ukanda wa Afrika Mashariki, ambapo mpango wa chakula duniani WFP umeweka bayana kwamba vita vya Ukraine na Russia ni hatari kwa hali ya chakula kwa watu wa ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Utafiti mmoja unaonyesha kwamba mataifa 25 ya Afrika yanaagiza theluthi tatu ya ngano yake kutoka Russia na Ukraine, na 15 yanaagiza zaidi ya nusu ya ngano zake kutoka mataifa hayo mawili, na kati ya mataifa hayo kumi na tano, mengi yanatokea katika ukanda wa Afrika ya Mashariki. Kenya imeelezwa kuwa ni mmoja wa mataifa ambayo yameshaathirika na kuongezeka kwa kiwango cha bei cha chakula. Na taifa la Rwanda wiki hii lilitangaza kutafuta mbadala wa kwenda kuagiza bidhaa hiyo ya ngano kwa ajili ya kukidhi upungufu ambao umejitokeza kutokana na vita vinavyoendelea. Katika mjadala wetu wa leo, tutakuwa naye Hassan Likonyo ambaye ni mkulima wa ngano kutoka nchini Kenya, vilevile Godfrey Simbeye ambaye ni mdau wa sekta binafsi kutoka nchini Tanzania na Gabriel Muthuma ambaye ni mchambuzi anayefuatilia kwa kina maswala haya na kwenye laini ya simu uh, tunafahamu uh, tunaye Godfrey Simbe uh, uh, Godfrey, labda tukianza moja kwa moja, kile kitu ambacho uh, unaweza kutueleza, maanake wewe ni mdau wa sekta binafsi, maana yake ni kwamba unashiriki ama umekuwa ukishirikiana na wakulima wanaofanya biashara za vyakula, hali kadhalika wale wanaoagiza chakula. Uh, tatizo liko wapi mpaka kwamba mataifa haya yanajikuta kwa kiwango kikubwa sana yanategemea mataifa ya nje, ilhali ukiangalia ardhi iliyokuwepo, eh mazingira mazuri ya kilimo kwenye mataifa haya, lakini bado inaonekana kuna utegemezi. Tatizo ni nini? Nashukuru sana kwa kunikaribisha kwenye kipindi chako. Naomba tu niseme kwamba tatizo hilo ni kwa kweli liko sio tu Tanzania, lakini pia liko kama walivyosema Afrika Mashariki na Afrika ya Kati bado tunategemea sana sana kuagiza chakula kutoka mataifa yaliyoendelea. Lakini swali kubwa ni kama walivyosema kwamba kwa nini tuko kwenye hali hiyo? Kwa sababu tunayo ardhi ya kutosha, lakini kwa nini bado tunaagiza? Kwa mfano sisi Tanzania tunaagiza vyakula vya aina tatu vikubwa kabisa kutoka nje: sukari, ngano na mafuta ya kupikia lakini una, una, unaweza ukajiuliza kwamba haya yote haya tunaweza tukayafanya hapa Tanzania, ni kwa nini hatuyafanyi? Sasa ziko sababu kadhaa kadhaa ambazo zinasababisha hali hii kuwepo, lakini moja moja ambayo kwa kweli ambayo tunaiona na na kwa sababu kwa mfano kwa ngano kwa upande wa Tanzania, tayari tuna mkakati wa kuendeleza zao la ngano hapa Tanzania, ambao nadhani umeanza mwaka jana. Huo mkakati unalenga kufanya mambo kadhaa, na mambo hayo ambayo mkakati huu unalenga ndio yale ambazo ndo kiini nadhani cha matatizo ya ya uzalishaji hapa Tanzania. Kwa hiyo moja ambayo tunaiona kwamba ni ni uzalishaji mdogo, yaani ukiangalia ile resho ya ya kwamba eka moja inatoa kiasi gani, ile ilikuwa ni tatizo katika mazao mengi, hasa kwa upande wa Tanzania, hata at, hata kwenye mafuta ya kupikia, uende kokote kule, hata kwenye soya uangalie, kwamba tuna tuna, tuna tumekubaliwa kupeleka Maharage ma ya soya China, lakini hatuna uwezo wa kuweza kuzalisha tani ambazo anazitaka yote, kwa sababu suala la productivity paweka ni tatizo. Kwa hiyo kitu ambacho mkakati umefanya ni kujaribu kufanya utafiti wa mbegu ambazo zinaweza kuwa una uzalishaji mkubwa kama ambazo zinatumika nchi kama Ukraine na Russia. Hiyo ni moja ambayo ya mikakati ambayo nchi hii inafanya ili iweze kutatua tatizo la uzalishaji mdogo na sio kwamba, sio kwamba hatuna ardhi, tunayo. Tatizo ni kwamba tuna, hatuna mbegu ambazo ni za kisasa ambazo pia zina na, unajua na unajua, gharama gharama za, za uzalishaji Tanzania, kama unavyojua gharama za uzalishaji Tanzania ni kubwa, hata kama ni kwenye mchele, kwenye mahindi, ukilinganisha na nchi zingine bado, ukiangalia kwa sababu ukiangalia kwamba e, ka, e, tani moja ya labda ya mchele inauzwa kiasi gani Tanzania ukilinganisha na nchi ambazo zilizoendelea yote ni kwa sababu inakuja ile gharama zinakuwa kubwa kwa sababu uzalishaji wetu ni mdogo. Sasa ukiwa na uzalishaji mkubwa hata ile gharama ya ya uzalishaji gharama hizo ikapungua. Kwa hiyo kwa mfano, kwa mfano kama ukisema kwamba tani moja tuna kwenye tani moja kwenye eka moja kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, tunatoa tani karibu labda hamsini za ngano itakuwa tumepiga hatua kubwa sana kuliko tulivyo sasa hivi. Kwa hiyo inatokana na ni mambo ambayo tumeariki kwa muda mrefu sana kwamba kilimo chetu ni kilimo ambacho hakitoi hakina tija kubwa ukilinganisha na wenzetu, na hilo lazima tuliangalia. Kwa hiyo na sisi kwa Tanzania tumeshaanza anza huwa mkakati tayari unatekelezwa, tunafanya hiyo utafiti wa mbegu uh, na pengine tunavyoenda mbele sasa, tukakuwa na mbegu ambazo zinaweza zikazalisha zaidi. Kwa hiyo tatizo lipo, tatizo sio Tanzania, tatizo lipo Kenya, lipo Rwanda, lipo Uganda. Ni, ni tatizo ambalo kwa kweli meona kama tumerithi kwa nchi za Afrika. Kwa hiyo nipende tukisema kwamba na sisi tu, tuna tatizo kubwa zaidi, kwa sababu kwa sababu ngano ambayo tunahitaji sisi kama ndani ya nchi ni ngano ambayo inafikia ina, ina tani milioni moja laki mbili. Hiyo ndio dimandi ya ngano ambayo tunaitaka tuna Tanzania, lakini tunaozalisha Tanzania ni kama laki moja tu tani laki moja. Sasa unaweza ukaona tofauti mm -hmm. ni kubwa sana, ni kubwa. Tufanyeji sasa? Na, tatizo, na tatizo ulisema ile uh, kwamba ama kuu Ukraine na Russia, sisi kama kwa Tanzania ngano ambayo tunaiagiza toka nje ni asilimia sitini na saba inatoka Russia na, na Ukraine. Bila shaka, na, uh, uh, naam. Uh -huh. Naam, Godfrey Simbeye uh, bila shaka tutakuwa nawe kwa muda mrefu. Huyu hapa ni BMJ inashirikiana na Idi Ligongo hapa, lakini tusikie uh, kwingineko hali ilivyo. Tuna mwandishi wetu nchini Kenya, mjini Nairobi, Huba Abdi. Eh, Huba, wewe mwenyewe umekuwa ukiripoti kuhusu suala hili eh, kwa wiki kama mbili hivi zimepita. Sasa hivi nimekuwa eh, natazama katika, ah, matangazo yetu ya duniani leo, kuna ripoti ambayo umetayarisha ambayo inaeleza eh, jinsi ah, wa Kenya hasa wakulima ah, umetaja pia na maua, lakini kuhusu ungano na bidhaa zingine hali ikoje hapo Kenya eh, moja kwa moja Ukiangalia na hali ilivyo kule Ukraine na Russia nam asanteni sana vi labda, kama tunavyojua ni kwamba watumizi wa bidhaa zinazotokana na ndago mwingi wao wako huku barani Afrika na panapokuwa na vita ama jambo ambalo huenda likazuia bidhaa hii kufika ama kuwafikia watu wanaoishi barani Afrika inakuwa ni tatizo sana, na licha ya kwamba tuna watu wetu hapa hasa nchini Kenya ambao ni wakulima ambao wanalima zao la ngano ni ngani ambayo haiwezi ikatosheleza sasa hivi kitaifa. Kama taifa wanalazimika kutegemea mataifa kama Ukraine kule na Russia ili waweze kutukia na bidhaa uh, hii. Na vita ambavyo vinaendelea kule vimeathiri sehemu hii, maanake bidhaa kama hiyo inapokesikana, ile ambayo inasalia huku bei yake huenda inapanda ikiwa iko juu. Na bidhaa inapoenda bei yake ikaongeza ikawa juu, basi yule mwanaiki ambayo alitoea bidhaa hii katika matumizi yake ya kimataifa anashindwa tena kui-kuigharamia. Lakini ukiangalia barani Afrika ni mataifa ambayo ardhi yake yana rutuba nzuri sana sana. Hii inamaanisha kwamba ikiwa tutaweza kuwekeza zaidi katika mataifa yetu, basi huenda tutaweza kukuza ngano zaidi na tutaweza kujitosheleza. Mwenzangu alivyotangulia, kama nchi ya Tanzania mfano imehitaji kama tani milioni moja, na nchini Kenya ukiangalia matumizi kama alivyosema, ni wengi na nadhani mahitaji uh, zaidi hatari nyingi sana za ngani na vita hii na vikongo meikiwa sh z zidi kuathiri mwananchi wa kawaida, na wakulima pia wanalia kwa sababu gannakidogo haiwezi ikaenda sokoni, manake gharama iko juu. Mwananchi wa chini hawezi kuigharamia kwa sasa. Asante uh, sana uh, Uba kwa utangulizi wako huo, na vilevile vile basi, tupate fursa kumsikiliza, juhetu, ambaye, uh, ya kumsikiliza msikilizaji wetu ambaye kwa namna moja ama nyingine naye amechangia uh, suala hili juu ya eh, tatizo la utegemezi wa ngano kwa mataifa ya Afrika Mashariki na Kati. Mimi majina yangu ni Robert Mwanzi, niko katika eneo la Nairobi, Kenya, mji mkuu wa Nairobi, hapa Village Market na maoni yangu haswa, ingekuwa bora zaidi sisi kama Kenya taifa, na tumeona yale ambayo yametokea kati ya Urusi na Ukraine, ambayo imefanya hasa hili zao ambayo inatoka huko na tuna ya sana ingekuwa tuweze kuona kwamba kata kwa sababu hii hali itakuwa ya muda mrefu, na huenda hatujui itaisha lini, na hivi vikwazo ambazo zimewekewa ma, mataifa hasa taifa la Urusi kwa uvamizi wake katika taifa lake jirani la Ukraine. Sasa tungefanya kama taifa tuweze kuwa na ule uwiano na kutafuta mbinu ambazo tutaweza kutumia chakula mbadala ili tuweze kuf fanya maisha yetu yawe rahisi, lakini hasa tukisema tu tutategemea hili sao la ngano e, pamoja na mm, e, mche tuseme kwamba tunataka tu tusisitize kwamba tuyapate kutoka upande huo, huenda itakuwa na gharama ya juu ambapo itafanya hata mwananji wa kawaida hataweza kumudu. Asante sana msikilizaji wetu, lakini vilevile kwenye laini ya simu uh, tunaye Josephat Ayeros, karibu sana. Na kile ambacho tunajadili hapa ni ule, e, utegemezi ambao upo katika mataifa ya Afrika Mashariki na kati ya zao la ngano, na tumeshaona kwamba hali hii imeshaanza kujionyesha kabisa dhahiri, namna bei ya uh, bidhaa hii inavyozidi kupanda. Nini maoni yako Josephat? Mpira saka, Josephat Ayora kutoka Taribo Kenya, nataka niseme, eh, vita vya Ukraine na Russia leo imefanya wa Kenya na na taifa kwa uchumi na na viongozi wetu tuweze sahihi kutazama na macho yetu ya ndani, ili tuweze <tukutuwe> kupata majibu ya kwamba tuko katika hali mbaya ama posishoni mbaya. Lazima tuwe na nafasi ya kutumia masamba yetu, sema masamba yetu Kenya yako na rutuba, tuko na nafasi ya kuweza kuzaliza mchele kwa wingi, ngano kwa wingi, na na hata na, madhara ni mingi. Uende ikawa atucha kuwa na ule mpangilio mwema. Eh, kuweza kufanya kazi yetu ili tuweze kujitibidi sisi wenyewe Kwa hivyo viongozi wetu wa Kenya leo hii, hebu tukutuke, tusinduke, tuweze kutumia lasi, eh, masamba yetu fema, tuweze kuelekezwa vema vizuri ili tusije tukategemea ya wageni. Leo hii sita imetokea che, tutafanyaje? Leo hii unga yenye ilikuwa tunanunua shilingi mia moja ishirini leo imepandishwa mpaka shilingi mia mbili simsiucha itakuwache na sisi tunapenda kula mandazi, tunapenda kula chapati. Kie viongozi wetu Kenya, tutagunduka tuelekee mahali pengine ama namna gani? Asante sana uh, Josephat, kwa maelezo hayo mazuri kabisa. Naamini kabisa eh, tutaendelea kujadili kwa kina, tutarejia kwako nawe uh, muda mfupi tena ujayo. Sasa tukirudi uh, kwako kwa bwana kwa Godfrey, kile ambacho umekizungumza mwanzo, umezungumza maswala mengi uh, harama za uzalishaji, tatizo ni kubwa, ni tatizo la eneo la ukanda mzima wa Afrika ma Mashariki na kati. Hebu tueleze sasa, maake wewe umekuwa katika eneo hili la sekta binafsi kwa kipindi kirefu, unajua wakulima wadogo wadogo wakulima wakubwa wakubwa, e, wafanya biashara wanakuwa wanafanya biashara hii. Tatizo lingine liko wapi? Ni utashi ambao unaweza nikasema, wa kisiasa, hautaki kuweka mazingira yakawa rafiki na e, gharama hizi za uzalishaji zikapungua, au ni kuna swala lile kwamba bwana, tufanye biashara zaidi kuliko kufikiria labda kujitegemea? Ah, mimi na mimi naomba niseme, huyu msemaji wa mwisho huyu huyo ameongea vizuri sana, kwamba tatizo pia ni kwamba viongozi wetu je, tunalitazamaje hili swala? Kwa sababu kusema kweli, kina mimi kinaniuma sana kwa sababu sio ngano tu, yani ni kila mahali. Kwa hiyo nipende tu kusema kwamba lazima tufike mahali kwamba, kwa sababu unajua, wakulima wadogo wadogo, unajua, unajua tunasema kwamba mazingira ni magumu ya kilimo kiasi kwamba una, unajikuta kwamba wakulima wadogo wanasema kwamba kilimo hakilipi lazima tukifanye kilimo kilipe, na, na, na, na, nipende tu kusema, kwa sababu kwa Tanzania kwa mfano mbali ya kwamba mahitaji yetu kwa mwaka ni tani milioni moja laki mbili ya ngano, lakini tuna viwanda hapa Tanzania vinavyotumia ngano vyenye uwezo wa kuchakata ngano ya, ya, ya tani milioni moja laki nne kwa mwaka. Hilo maana yake ni soko, yani tayari soko lipo ndani humu humu, kama tunaweza kuwa tuna viwanda ambavyo vinaweza vikachakata tani milioni moja laki nne, yani zaidi ya mahitaji ya nchi. Ina maana tuna soko humu humu ndani. Ni kitu gani sasa kinachofanya kwamba hawa ambao ni wenye viwanda wenye, viwanda au wenye wafanyabiashara watazame nje kwenda kununua, wakati wao ni soko la wakulima wa Tanzania? Ni lazima tuangalie mazingira haya ya kilimo yanafanyaje, kilimo chetu tunafanyaje, teknolojia ya kilimo ikoje? Je, kuna, kuna kuna namna moja tuna tuna ambayo tunaweza tukaweka ruzuku ndani ya kilimo kama hiki, ili tuweze kujitegemea. Tunahitaji kuwa na ni mkakati wa miaka kadhaa, ili si tuweze kufika kwenye sehemu ambayo tunaweza sasa tukasema kwamba kuna uzalishaji wa kutosha na wakulima wanaona kwamba kilimo ni biashara. Yani lazima tufike mahali ambapo tu, tuweze kumfanya mkulima aone kwamba kilimo ni biashara na ni kilima. Soko lipo Tanzania soko lipo na, na Kenya like Kenya na wenyewe ni hivyo, wana soko lipo, kuna viwanda vinatumia ngano kwa wingi, lakini tatizo limekuwa ni sugu kwa nchi zote hizi. Tuangalie viongozi wetu wanalitazama vipi hili na sisi tuweze kuangalia kwamba mchango wetu ni nini kuweza kufanya kilimo kiwe attractive. kilimo kiwe na mvuto, kilimo kiwe ni cha biashara, uweze kwenda kwenye kilimo. Um, um, shukran sana uh, huba, Abdi, sijui kama bado uko nasi, ni kuulize swali fupi, naona muda unakimbia, naona eh, mwenyekiti wetu hapa Idi Ligongo ananiangalia niharakishe, lakini kuhusu swala hili la eh, bidhaa ambazo zinaingia hapo nchini Kenya, nimeona kuna baadhi ya watu wanasema kwamba inakuwa ni vigumu kutofautisha kati ya E, bidhaa kupanda bei kwa sababu ya hali ilivyo kule Ukraine na bidhaa kupanda bei kwa sababu labda ya janga la korona, na yale ambayo tumeshuhudia katika miaka miwili iliyopita, kuna sijui kama unaona kama kuna laini ambayo inaweza kuichora kujua ni ipi inayopandishwa na hali ya Ukraine na ile ambayo imeletwa na janga la korona? nambm uh, nadhani swala la na Ukrain labda limekuja tu kuongeza moto, ile moto ambayo imekuwa ikiwaka umu nchini, kwa sababu yei, ee, ya vyakula u nchini imekuwa ikipanda kutokana na hali ilivyo kwa sasa, kwa sababu unakambua uh, kwamba rais Kenyata iko katika awamu yake ya mwisho na anajizatiti sana katika kuhakikisha kwamba kabla kondoka, kwa kwa ke, ya kuondoka kwake, baadhi ya miradi ambayo alikuwa ameanzisha yanakamilika, na katika kukamilisha miradi hizo, basi anahitaji fedha zaidi na katika kuhitaji fedha lazima ushuru katika baadhi ya bidhaa niongezi hivyo suala hili la Ukraine imekuja tu kuongezea mpeko ile moto alizosema awali kwamba tayari tumekuwa tumepata ile tabu katika vyakula kupanda. Mfano, kwa sasa tunavyozungumza, kati za kugharimu shilingi sitini na kama ilivyokuwa hapo kitambo. Nakumbuka pia kwamba tuko katika mwaka wa uchaguzi, tuko na corona ambayo bado imeendelea kuisha, kwamba serikali ilikuwa imejeza baadhi ya mashirika ambayo iko meko, kwa hivyo inamaanisha kwamba ni suala la Russia limekuwa mm -hmm, ya kwanza katika kupandisha bei uh, ya vyakula humu nchini, kwamba bei ya vyakula humu nchini ilikuwa juu, lakini tegemeo la unga kutoka nchi ya Russia na mataifa ya kule Ukraine yamezidisha madila ya Wakenya kwa sababu ndio sisi tunatumia sana unga na ngano mbati Shukran sana Huba Abdi msikilizaji. Naona muda unatupa kisogo katika sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya Live Talk kutoka hapa Washington. Nashirikiana hapa na mwenzangu Idi Ligongo. Tutaingia katika sehemu ya pili, hasa kwa wale mnaotusikiliza kwa njia ya redio, tunawaaga kwa sasa, lakini tutaingia kwa upande wa mtandao. Matangazo yamesimamiwa na Hadija Riami na hapa studio, tuko naye Aida Isa kama mwelekezi. Tuonane katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Naam, basi msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya leo Live Talk, tukijadili e, ile hali ya utegemezi kwa mataifa ya Afrika Mashariki na Kati pamoja na eneo zima la maziwa makuu kwa mazao ya chakula hasa ngano ambapo wakati huu wazalishaji wa bidhaa hiyo wapo vitani, yani Russia na Ukraine, na ambapo kutokana na hili eh, moja kati ya wafanya biashara eh, na mkulima wa ngano nchini Kenya alipohojiwa katika moja ya tafiti zilizokuwa zikifanyika kuona athari za e, janga hili, imeonyesha kwamba kwa mfano, nchini Kenya a, bei ya tani moja ya ngano imepanda e, kwa hivi sasa kutoka dola e, 345 kwa tani moja mpaka kwenda dola 460 kwa tani moja, na kile ambacho kinaonekana kinaweza kujitokeza, bei hiyo itapanda kwa tani moja kati ya dola za Kimarekani 500 na 550. Hali hii itaathiri moja kwa moja yule mwananchi wa chini kabisa wa kawaida, lakini hali hii ni mfano tu wa Kenya, lakini inaelezwa iko katika mataifa mengi ya Afrika ya Mashariki na Kati, na kama tulivyokueleza eh, Rwanda wiki hii imetangaza yenyewe we inatafuta mbadala wa kufidia ngano ambayo imekuwa ikitoka nchini Rwanda. Katika line zetu za simu tupo naye Godfrey Simbei, eh, vilevile mwanahabari wetu uh, Uba Abdi ambaye tunazungumza lakini vilevile nawe msikilizaji wetu eh, utapata fursa ya kutueleza eh, kile ambacho nacho, ulicho nacho juu ya mjadala wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook, lakini vilevile vile tuna wasikilizaji wetu ambao tayari tumeshaongea nao katika E, simu zetu, tumsikilize msikilizaji huyu ambaye tayari ana maoni yake juu ya, ya kile kinachoendelea. Kwa majina naitwa Vincent DJ Kaji kijana Mboya Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo wa manispa kama nchini Tanzania hii. Niseme kwamba mataifa ya Afrika Mashariki na kati ni mataifa ambayo kwanza yamejaliwa ardhi ambayo ina rutuba ya kutosha. Sasa kwa hiyo sasa, haya mataifa ili yaondokane na hii dhana ya kuwa tegemezi, hasa kwenye zua hili la ngano, ni jema wakauwa na mkakati imara, hasa kwenye wizara zao za za kilimo, kakisha kwamba wanatoa elimu ya kutosha kwa wananchi namna ya kujihusisha kwenye mazao haya ya ngano, kwa sababu ukiangalia sasa hivi na ardhi ya kutosha ambayo kama tukaendekeza haya mazao tukayalima na tukayatunza na wananchi wakapewa elimu ya kutosha namna ya kuyatunza, nadhani tuweze kuzalisha sana na kutoka kwenye hali ya utegemezi. Ukiangalia na ndugu mtangazaji, mataifa haya imekuwa ni changamoto kubwa sana, na kio ngana tu ni mazao mengi sana tumekuwa tukitegemea sana kwenye mataifa haya hasa ya Ulaya na Magharibi. Kwa sasa mimi niseme tu kwamba serikali zetu zinahitaji mkakati za bando sana, kwa hiyo kwamba zinaimarisha hasa masuala ya kilimo, nadhani dhana hiyo inaweza ikatoka na kukawa sana msikilizaji wetu kwa maelezo hayo, BMJ Muridhi. Ulikuwa unaangalia eh, wasikilizaji wetu ambao wametuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook kabla tujarejea, eh, kwa wenzetu ambao tupo nao hapa studio, kuliangalia swala hili kwa upana. Nini ambacho wanakieleza kwenye ukurasa huu wa Facebook? kwa kweli Idi Ligongo, nilifikiri kwamba swala, swala, swala hili E, labda huenda lisipate ufuasi mwingi, yani watu kufu, kufuatilia wanaoendelea, lakini nimeshangaa kuona wameandika kwa mamia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na nisome machache hapa. Ali K mdogo anasema ako kule Kenya, anasema ni viongozi wetu tunawaomba waangazie pakubwa bei ya pembejeo, kwa mfano mbolea na mbegu za mimea mingine mbali na ngano. Hii itakuwa ni mbinu bora zaidi haswa katika mataifa ya Afrika. Huko huko Kenya, Ocheng George anasema mataifa ya Afrika yanastahili kuwekeza katika ukulima na haswa wa ngano, ili kutotegemea mataifa mengine ya nje, ikiwa ni katika kuagiza bidhaa hiyo. Shida ya mataifa hapa Afrika ni kwamba hatutaki kujitegemea. Huko nchini Tanzania Machenji Rubemba anasema mimi nashangaa kwa nini nchi za Afrika mashariki na kati zinataabika kuhusu bidhaa ya ngano wakati sisi wenyewe e, tuna uwezo wa kutosha na tunaweza kulima na kuvuna ngano na bidhaa zingine. Naomba mataifa Afrika ya Afrika yaanze kujipanga na kilimo cha ndani. Asante sana, BMJ Muridhi kwa maelezo hayo. Sasa tuelekee kwa Josephat Ayor. Josephat, umezungumza kwamba viongozi wetu E, ndio wanapaswa kuangaliwa kwa jicho la pili kwamba tatizo ni nini, kwa, kwa nini hawaweki mikakati madhubuti? Wewe kile ambacho sasa unakiona, je, jukumu liko vipi kwa wakulima wenyewe? Labda bila shaka ni swali nzuri na ni kitu ambacho kimekera wananchi e, wengi wa, wa chini e, kama saa hizi kulingana na meseji moja imetumwa na musu. Wakati mmoja eh, saa hizi bei eh, ya mbolea imeenda juu maradufu Kenya. Hakuna kiongozi yeyote Kenya amewahi kuingilia na aseme ni kwa sababu gani eh, mambo ya eh, mahindi, kila kitu, mbegu zimeenda juu, kila kitu kimeenda juu. Huyu mkulima anahitajika ana, atoe mazao mwisho wa mwaka, je huyu mkulima ataweza kutoa masao namna gani? Na kila kitu saa hizi sahizi, e, vile nimetacha hapo e, awali, unaenda asubuhi unanunua unga ngano shilingi e, e, mia moja hamsini, ukirudi duka hiyo hiyo hiyo unapata hiyo bei ya hiyo kilo mbili imeenda mia moja themanini. Kesho kutwa asubuhi unapata imeenda mia mbili. Je, hapa shida iko wapi? Ni vita vya Ukraine ni na razia hapa, tunapata kuna ugaidi umetokea hapa katikati, kuna watu wameanza kukulana hapa, akicaona mwanga katika haya maneno. Je, mbona serikali haiwezi kuamka saa hizi? Kwa sababu tuko na mashamba yenye yako na rutuba yatupatie mwongozo ulio mwema, kama ni kutupatia pembejeo eh, bila eh, warudise bei chini, watupatie pengine hata bila kulipa, ili tuweze ku, kuinua hiki eh, kilimo ili tusiweze kuanza kuendelea kutegemea mataifa ya nje kutuletea hivi vitu, kwa sababu Kenya kwa ukweli tunachiweza hata ngano yenye iko kwa maso sto ziko na ngano nyingi zaidi. Maswali yetu tunauliza che ni kitu gani kinafanya tunaendelea kuona hii gharama ya juu katika haya maneno na kilimo? Ndio hiyo tunaendelea kuumizwa, hata kwa mfano mahindi hatutapanda tumeshindwa kabisa kwa sababu gharama imeenda juu mbolea tulikuwa tunanunua shilingi elfu mbili mia tano saa hizi ni shilingi elfu saba ch serikali italinda mwananchi namna gani ili nayo aweze kuchimudu, tusiwe tukilia kila mara, ili tusi-tusikose kutegemea kutoka nje. Swali langu la mwananchi wa chini. Asante sana bwana uh, Josephat, kwa kueleza hayo yote, tutarejea tena kwako eh, kuangalia kile ambacho nakiona uh, eh, ni tatizo kwa upana zaidi. Sasa uh, tukirejea kwa bwana uh, Godfrey, hebu tueleze kile ambacho wewe unakiona tatizo hili, maanake hii vita Hatujui mwisho wake lini. Russia imeshawekiwa vikwazo, hata kama ina shehena ya kuweza kutuma, lakini uh, wataalam kile ambacho wamekizungumza, uh, miezi hii ndio imekuwa ni miezi ya uh, upande wa kule Ukraine watu kuanza kupanda ngano, kuandaa mashamba eh, kwa ajili ya upatikanaji. Kwa hiyo hata kama eh, hali jinsi ilivyo, bado ngano yenyewe itakuwa haipo, kwa sababu haijalimwa vya kutosha, watu wamejikita kwenye vita zaidi. Nini ambacho unakiona kinajitokeza kama, uh, tukisema ile, e, tathmini yako, tatizo litakuwa kwa ukubwa wa kiasi gani na itachukua muda gani, labda kurejea hali ya kawaida? Naomba uh, nikambia kitu kimoja kwamba kwanza, um, uh, kabisa, kwa nini kwa nini kwa nini tulikuwa tunaagiza uh, ngano nyingi kutoka huko Rasia na Ukraine. Sawek, nikwambie kwamba, katika, tukamba, Kinabini, kwamba sio tu kwamba ni hizo nchi mbili zinalima ngano. Ngano inalimwa hata sehemu zingine za dunia, lakini nataka nikuambie kwamba kitu ambacho kilikuwa kinatufanya sana kwenda kule ni kwamba wao bei yao ya ngano kule Ukraine na Russia iko chini ukilinganisha na bei kwingine zinakolimwa, nchi za nje ngano inakolimwa inakuwa bei ya juu. Kwa hiyo sasa hivi kitakachojitokeza ni kwamba itabidi tuende kwenye zile sosi za ngano ambazo tulikuwa tunazikimbia kwa maana ya bei, kwa sababu sasa hakuna, hatuwezi kwenda kule, hakuna supply sasa kutoka kutoka Ukraine na Russia. Itabidi tuende mataifa mengine ambayo yanalima ngano. Sasa maanake ni nini? Maanake ni kwamba tunachokiogopa sana, na msemaji amezungumza vizuri, kwamba kwa Tanzania, nadhani hata Kenya, ngano ndio ambayo inagusa watu wengi wengi kabisa. Kwa hiyo ongezeko la bei kwenye ngano litavuziwa mfumuko wa mei, sitake tusitake, lazima itavuziwa mfumuko wa mei. Ngano ngano ni ngano ni zao moja ambalo inagusa vitu vingi sana vingi kabisa. Sasa kitu ambacho kinaongelewa sasa hivi kwa kuona sasa hivi kwa Tanzania, tulikuwa tuna nanii tuna kulipa usuru ipo vizuti ya kuagiza kuagiza ngao kutoka nji ya ikali ya asilimia kumi kulitoka kali ya asilimia ishirini na tano tukienda kumi lakini sasa hivi nadhani mazungumzo yaliyopo sasa hivi inabidi labda twende kwenye kwenye ushuru wa asilimia sifuri, ili ili tuweze kununua ile ngano ambayo ni ya bei mbaya ukilinganishwa na ile ya Ukraine na Rasia. Kwa hiyo, lazima haya ni maamuzi magumu ambayo itabidi viongozi wetu wayafanye, kwa sababu la sivyo, mfumuko wa bei utakuwa kutokana na ongezeko la bei ya ngano utakuwa ni mbaya sana kwa nchi kama hizi za kwetu za huku. Hilo, hilo, hilo, hilo, no, no, Asi, na, no. Kwa hiyo hilo amaa daaa muda gani utaenda muda gani? Lakini ukweli ni kwamba tuna haya mambo matukio kama haya ya vita, matukio kama ya covid -19. covid ndiyo imepandisha bei ya mbolea kama wa mwisho walivyozungumza, mbolea imepanda kubwa, hata hapa Tanzania tulikuwa tunanunua mfuko shilingi laki moja na kumi, mara mbili zaidi kwa sababu ya COVID imekuwa imesababisha imekuwa na hii na hii vita ya Ukraine, hata yenyewe inakuja na changamoto hizi ambazo tunaziona. Ukweli ni kwamba tutarudi pale pale, ni lazima tujitegemee, ni lazima hasa kwa chakula. Chakula tuna ardhi, Kenya kuna ardhi, Tanzania kuna ardhi, Uganda kuna ardhi, tujitegemee kwenye chakula na, na, na, na, na unapozungumza unazungumza chakula, tunaangalia kwa upande mkubwa sana viwanda. Kwa nini hatuna viwanda vya mbolea kwa nini tumekuwa tunaongoza kujitegemea viwanda vyetu vya mbolea humu ndani? Basi hii bei ya mbolea ambayo ina, ina, ina, ina mbolea inaoziza toka nje, tusijiathirika kwa sababu ya korona. Kwa hiyo inafika, inatufundisha mengi hii changamoto la korona, changamoto la vita inatufundisha kwamba tumefika mahali lazima Afrika tuamke, lazima tutumie rasilimali tuliopewa na Mwenyezi Mungu tuweze kujitegemea angalau no. kwa chakula. Na mimi nasema hivi kwa, kwa hapa Tanzania Mheshimiwa Rais wetu aliyefariki mwshi Magufuli aliwahi kusema kwamba tuna kila kitu hichi, hizi sio maskini because tunahitaji kuzitumia bora na uongozi bora. Hizo naweza kusema, Godfrey, kwa kwa kifupi eh, nasikia mawazo yako hapo, lakini kwa kifupi kabla tujamkaribisha mwingine, nilikuwa nataka kusikia tathmini yako. Eh, kuna swala moja ambalo mwenzangu hapa alikuwa anaeleza mwanzo kama nchini Rwanda kwa mfano, anasema E, jinsi wanavyotafuta e, chakula a, a, mbadala a, ambazo pia walieleza kwamba wangependa kutu, wananchi watafute e, vyakula ambavyo wanaweza kuchanganya na ngano ambayo inaonekana ni kidogo sasa kwa sababu ya a, hali hiyo ambayo tunaieleza hapa. Sijui kama hapo Tanzania kuna mpango kama huo kwamba wakati labda a, a, vyakula ambavyo vinahitaji Eh, ngano katika kuvitengeneza ukachanganya labda na viazi na vitu kama hivyo eh, na pia na muhogo uki, ukij... uh, na na eh, hmm. Bila shaka unaona kama hilo linawezekana na wakati ukizungumza, nilikuwa nawaza hapo na ujiuliza swala so, hili la Ukraine na Russia kwa sababu lilikuwa likitokota tunaliona tu. Eh, inaelekea kwamba hali huenda ikawa tete. Sijui kama nchi za Afrika Mashariki serikali zenyewe zilikuwa zinaangalia eh, kutupa macho mbele kuona eh, vipi ambavyo watashughulikia eh, hali kama hiyo, kwa sababu wange, wangekuwa wamefanya utabiri ama uh, ku, ku, kuangazia kuona ni vipi watashughulikia hali hiyo iwapo hili lingetokea. Hayo yalishuhudiwa yali hapo ama tunaangalia tu sasa wakati eh, vita ama mashambulizi yameanza? Hidi, hidi na ninaokika serikali zetu zote za Tanzania, Kenya, kutu, na nadhani na, na serikali zetu ziko maskini sana. Nina imani kama kuna diplomasia, kuna intelijensia ambazo walikuwa wanafuatilia masuala hayo yanayotokea huko Ukraine na namaya, naaime, hmm. Russia, na Russia na pengine, pengine walikuwa wanajua kwamba mikakati gani ambayo tunatakiwa tuifanye, na minadhani mikakati hiyo ipo, bahati mbaya tu kama labda sijaweza kuwa karibu labda nikaongea na labda na waziri wa kilimo, nione naelewa anasemaje lakini na hakika kwamba walikuwa wanafuatilia intelijensia za kimataifa, nini ambacho kinaweza kuathiri huku kwetu kwa upande kwa, kwa, kwa vita hiyo ikitokea. Kwa hiyo nahakika ilikuwepo, lakini sasa swala la, la kujiandaa sasa, kama ulivyosema kwamba mbadala ni nini? Mbadala inabidi kwa kweli sasa hivi tufikirie mbadala, na kuna kuna vyakula vingi hapa hapa Afrika tunaweza tukavichanganya vikawa mbadala wa ngano, na kama ulivyosema, mi naweza kasema mmoja ni mhogo kwa sababu pia kama unavyojua huku nchi la Nigeria, nasikia mikati yao mikati ya Nigeria inatengenezwa kwa kuchanganya ngano na na, na mhogo. Kwa hiyo mhogo unaweza ukatumika, sasa hivi tuanze kufikiria namna ambavyo tunaweza tukabadilisha ili utegemezi wa zao moja la ngano. Lakini hiyo haiondoi ukweli ni kwamba lazima tufikirie kuwekeza zaidi kwenye zao lenyewe la ngano. Itachukua muda kidogo, miaka mbili mitatu, lakini ninahakika tukiwa na maamuzi sahihi, tunaweza tukajitosheleza kwenye ngano hata kama tutakuwa na mikakati ya, ku, ya, ku, ya ku, kuwa na mbadala, lakini ngano bado itaendelea kuwa ni ina soko kubwa hapa kwetu nchini Afrika pamoja uh, sana uh, hata na njia Afrika. Asante sana Godfrey Mbe kwa maelezo hayo ya kina kabisa. Uh, tuende kwa msikilizaji tusikie eh, nini ambacho wanacho uh, kwa majina. Naitwa Esta Talbonga uh, uh, mimi niko Kisumu Kenya. Kulingana na hizo habari ambao zinaadhirisha uchumi wa Afrika kutokana na vita za Russia na Ukraine, hiyo itaendelea kuathirika zaidi, kwa sababu mmoja wa Afrika ama wa mataifa ikosumuika na hiyo ili kuleta suluhisho kwa vita hizo, tutaendelea kutu kutumiza zaidi sisi watu wa Afrika, kwa sababu vi-bidhaa mingi tunapata tukiagiza kutoka huko Ukraine. Kwa sababu tukiona hizi ngano, mafuta, vitu mingi tunaagiza kutoka huko visipokuja, sisi watu wa Afrika tutaendelea kuathirika zaidi. Naam, asante kabisa msikilizaji wetu huyo, ambaye ametoa maoni yake. Bila shaka, bila shaka, Idi Ligongo. Na naona wanaendelea kumiminika kwenye Facebook <laughs> wanatoa maoni yao. Nafikiri eh, tuwape muda pia, tusome mengine mawili matatu hapa. Nikuwa nimesha msoma huyo Ocheng George, lakini huyu Joshua mjukuu wa Nila na ili hata nikisoma hapa eh, kitu ambacho naona kabisa kabisa ni cha ukweli ni kwamba wengi wanalalamika kwamba hakuna mipango mahususi inayofanywa na serikali za nchi wanakotokea eh, kudhibiti hali kama hii na, na kama huyu sasa Joshua mjukuu wa Nila anasema yuko Mkuyuni, Mwanza, Tanzania, tegemea ngano kutoka nchi za nje, wakati ardhi ya kutosha ipo ya kulima. Hawa wazungu wanatutegemea sisi, sio wao. E, tunafaa tuwategemee wao, wanafaa kututegemea sisi na serikali e, za mataifa haya yetu zinafaa kutafuta njia mbadala za kuleta bidhaa hizo. A, anasema huyu, Joshua, mjukuu wa Nila. Naam, asante sana. uh, Joshua, kwa maoni yako hayo. uh, sasa Uba labda utueleze kwa uh, kile ambacho wewe binafsi umekifanyia utafiti ama kuzungumza na hawa wakulima wa ngano uh, wanasema wao hali yao ikoje katika ulimaji wao, maanake hapa tulikuwa tu tuwe na bwana Hassan, lakini kwa bahati mbaya tunaona mawasiliano yamekuwa si mazuri. Angetupa e, uelewa wa mpana na uzoefu wake wa kulima ngano hapo Kenya. Nini ambacho wanakizungumza uba? Naam, wanazungumzia kwamba uvamizi uh, wa wa Ukraine ambao unaendelea na unafanya na nchi ya Russia uh, inamaanisha kwamba mahitaji ya ngano ya Urusi hasa uh, katika taifa la Kenya itazidi kuongezeka, na hofu yao kubwa zaidi ni kwamba iwapo vita hivi havitafika kikomo, basi kuna wasiwasi wa usalama wa chakula zaidi, kwa sababu wao kama wakulima wa ngano hapa nchini hawana uwezo wa kuwatosheleza Wakenya. Ndiyo, uh, moja ya bidhaa ambayo inatumika zaidi hapa nchini Kenya, na pia ni moja ya bidhaa ambayo, kwa sasa, ukielekea madukani, ndio bidhaa ambayo bei yake iko juu zaidi. Kwa hivyo tunapokosa ile uigizaji, um, wa bidhaa hii muhimu hapa nchini in Kenya, inamaanisha kwamba basi kutakuwa na wasiwasi wa usalama wa chakula na kwa sasa tunavyozungumza hivi ni kwamba hapa nchini Kenya kuna hali ya ukame. Mvua iliyokuwa inatarajiwa mwezi Machi imechelewa pakubwa sana, kwa hivyo kuna wasiwasi miongoni mwa wakulima, na sasa wanaitaka serikali kuwekeza zaidi kwa wakulima. Kama walivyotangulia wenzangu, ni kwamba tuna ardhi ambayo ina rutuba, tunahitaji kuwawezesha wakulima au kuwapa vifaa, mbolea na kile ambacho wanahitaji, kuhakikisha kwamba pia sisi tuna uwezo wa kutoa ama ku, kupata chakula ambacho uh, tunazitegemea kutoka mataifa ya nje. Iwapo kutatokea na mzozo yoyote, basi na sisi tume tunayo hapa nchini. Asante sana Uba. E, tuende kwa msikilizaji wetu ambaye yupo tayari naye kutoa maoni yake, atajitambulisha na kueleza kile ambacho anakiona e, kama suluhisho au nini kifanyike kuondoa hali hii. Kwa majina Naitwa Bichume Gideo, niko Kakongo, Kigoma nchini Tanzania. Mimi nadhani ili haya mataifa ya Afrika kuondokana na swala la kuwa tegemezi kwenye e, zao la ngano, kutokana na hii vita iliyopo kati ya Urusi na Ukraine, nadhani ni serikali za mataifa haya ya Afrika kwa muda huu zichukua ha, ha, hatua ya dharura e, ili iweze kukabiliana na swala hili, lakini pia iweze kutoa mwongozo kwa wananchi wao, nao wajue nini cha kufanya, kwa sababu zingatia bidhaa tayari imeshakuwa ni gari kweli, na ukiangalia uki, wananchi tunateseka kwa muda huu, bei imekuwa kubwa, halafu na bidhaa yenyewe haipatikani kwa muda mwafaka e. Sawa sawa kabisa, msikilizaji huyo. Na wewe pia kumbuka, unaweza kushiriki katika live talk kwa Eh, kuandika maoni yako kwenye Facebook au ukaweka namba yako hapo na tunaweza kukupigia. Eh, naona idi muda unakimbia kweli kweli, sijui kama bado tunaye Godfrey Simbeye. Tunaye Godfrey Simbeye, lakini nafikiri tuende kwake kwanza, Josephat uh, Ayor ayo, eh, tumake, tuko katika hizi dakika za mwisho tukiwa tunakamilisha, labda tumsikie yeye anachokiona kama vile suluhisho la kudumu la hili ni nini hasa, Josephat. ni kitu kile naona kama suluhisho vile nimetacha hapo awali, ni serikali iangalie yale masamba yenye hayatumiki, hayafanyi chochote na yaku na rutuba, yaweze ku, kuweka pacheti, yaweze kupanda ngano kwa wingi. Watakapofanya hivyo, wakulima nao wasuze bei chini na waamue kwa pamoja viongozi wa nchi zote za eh, Afrika eh, Mashariki waamue kwa pamoja, waweke vichwa vyao kwa pamoja, wakizingatia ya kwamba hii ni changamoto. Wajue ya kwamba kutegemea cha mwenziwe sio kitu chema. Hatusiche tukategemea kutoka nje sana, tujue sio kitu kizuri na wakola wasite wataingilia vita vya Ukraini na Rasia ili waweze kuanza ku, ku, kunyanyasa yule mwananchi wa chini. Na, na washukuru sana kwa sababu ya kuleta haya, na anajua viongozi wetu penye wako watasikia haya na wataweza kuleta suruhu la kuelekeza, eh, suruhu yenye ni nzuri. Na asante. Naam, tukielekea kumalizia malizia, Godfrey nilikuwa na nataka ku, kupata kauli yako kuhusu um, e, pendekezo kwamba nchi za Afrika zenyewe zinafaa, e, zi, kwa sababu kuna nchi ambazo zinakuza bidhaa hizi e, ama e, vyakula vya aina hii na tena kwa wingi hata katika Uh, bara la Afrika, unaona ni nini kinachoweza kufanyika kuhakikisha kwamba, uh, ya, zile nchi ambazo tayari zime, zinaonyesha uwezo huo zinainuliwa zaidi, ili iwapo kutatokea hali kama hii, basi zinakuwa ndizo zinazotegemewa zaidi uh, kule barani Afrika badala ya uh, kutoka nje kwa mbali uh, ya, ya, na hilo ni wazo zuri sana na kuhakikisha kwamba nchi ambazo pengine ni nzuri kwenye zao fulani, basi tuwe na mkakati wa kiafrika nzima heyu, kwa kupitia au kwamba tu hizo nchi ziwe ziwe ziwe ama zishirikizwe zaidi kujikita kwenye maeneo ambayo wao ni ni, ma, ni wazuri zaidi. Kama tukizungumza labda kwa mfano fano ilisha ngano, kama tukiangalia nchi ambazo zinaweza zina uwezo wa kulima ngano zaidi, basi tuwe na mkakati wa kukuza uwekezaji kutoka nchi za nje kwenye maeneo ya nchi hizo ambazo ili tuweze kujitegemea kama Afrika nzima. Na mi naimani maybe hata sasa hivi hapa Afrika kuna nchi ambazo pengine waku, zina uwezo wa kuweza kuzalisha ngano zaidi, na pengine wanaweza kuzisaidia nchi ambazo zingine zina upungufu wa ngano. Pengine tujaribu kuwa sasa tuanze kufikia Afrika, tufanye tufanye uwekezaji wa pamoja. Hilo, hilo suala limekuwa likizungumzwa kwenye mikutano mingi kwamba tuangalie kwa, ile yani, nani ambaye ana ile competitive advantage ambayo inaweza kumfanya yeye akawa aka mzalishaji mkubwa kuliko wengine. Hiyo ni mkakati ambao kwa kweli unatakiwa uwe wa nchi sasa wa kitaifa na mataifa ya Afrika, ambayo mi nadhani ningependa mm -hmm. kusema wale ambao, kama kuna watu ambao wako serikali ndani kwenye hii mazungumzo, basi wachukue kwamba hayo ndio mawazo ambayo yanatakiwa tuangalie kuanzia sasa hivi kwenda mbele, na hivi tunaenda pia kwenye kwenye ukanda wa soko huru la Afrika nzima. Ndio hayo ndio mambo ambayo yanatakiwa ku, ku, ku, kuangalia kwenye uwekezaji upi ambao Naam, uh, Huba Huba Abdi, eh, dakika za mwisho mwisho hizi eh, hapo Kenya mara nyingi, maana mi natoka hapo na najua jinsi eh, ambavyo nasikia tuna sauti sauti zinatoka upande wa eh, naam. Huba, nilikuwa nasema kwamba ni wakati nilikuwa naishi hapo Kenya, kulikuwa eh, kila wakati kunapopatikana hali kama ya bidhaa kuongezeka bei inakuwa watu wanalalamika, lakini kukiwa na fweni au i, tuseme hali ambayo inaashiria uh, uh, kwamba kuna uwezekano wa kupunguza bei inakuwa hazipunguzwi. Uh, umemsikia huyu Josephat uh, Ayora akisema kusiwe na wakora hapo uh, uh, Kenya, kuna chochote ambacho kinafanyika kuhakikisha kwamba licha ya kwamba hali iko ilivyo sasa hivi, e, kwamba bidhaa ziongezwi bei kiholela tu, watu wakilaumu sasa kwamba ni Ukraine na Russia? ina matatizo yake kama vile uh, tuna ukame kwa sasa, tuna miradi ambayo inafaa kukamilishwa na serikali. Na nadhani mzozo huu wa Russia umeingia wakati ambapo pia sisi wenyewe tuna shida, na kwamba bidhaa uh, za bei yetu ilikuwa tayari iko juu uh, na itaendelea kuwa juu. Na nadhani huu mzozo hauwezi ukasema kwamba kwa sababu kuna mzozo upande huo basi ipunguze, hapana, uliingia kama tayari bei ya vyakula iko juu, na sidhani kama kutakuwa na ile yaani, kwamba kwa sababu kuna mzozo ambao kwa upande huo mwingine basi bei ya vyakula ishukishe. Tayari wa Kenya, ukiangalia katika mtandao wa kijamii, wamekuwa wakilia sana kwamba bei ya vyakula iko juu, na saa hili si hapa nchini Kenya wanasema kuna mzozo katika taifa la Russia na Ukraine basi wanaenda wakapunguza bei ya vyakula. Na kama ulivyosema awali kwamba umetoka katika taifa hili, tuko katika mwaka wa uchaguzi na mambo yanaendelea kupanda kwa sababu tangu korona ilipoingia kwanza bei ya bidhaa ilipanda. Bei uh, ya mafuta mm maji -hmm. nchini tayari imepanda, na bei ya mafuta inapopanda basi bidhaa ambazo wakenya wanazitumia ambazo wanatuajita bidhaa muhimu huwa inapanda maradufu. Kwa hivyo mzozo wa urusi na ukraini unakuja wakati ambapo tayari sisi kama wakenya tuna shida zetu, na inakuja wakati ambapo bado hatujatatua shida zetu. Safi kabisa, hii ligongo, nafikiri ni wakati wa kufunga show, lakini nisome huyu padri Moshi kwa sababu katika ulisema kwamba nini sasa kifanyike. Huyu anatoa maoni yake, anasema hali hii tufunze sasa kuona jinsi ya kuacha utegemezi wa mataifa ya kule, maana vita vinavyopotokea pahali popote duniani waathirika ni sisi. Kuna vitu ambavyo hatuwezi kukwepa ila uh, uh, vinavyowezekana tunapaswa kuvifanyia kazi wenyewe, ili tusiwe tegemezi kila kukicha. nam asante kabisa bmj Muridhi. Na vilevile vile niseme kwamba shukrani kwa wote ambao eh, mlikuwa nasi, eh, Godfrey Simbe ambaye ni mdau wa sekta binafsi kutoka nchini Tanzania, eh, vilevile nimshukuru mshukuru eh, Uma Abdi mwanahabari wetu kutoka Nairobi nchini Kenya ambaye alikuja kutueleza hali halisi na kutupa, eh, jicho la kiwana habari. Vilevile vile Joseph Atayor ambaye ametupa vilevile vile mtazamo wa wakulima wenyewe, yale ambayo wanakali, wanakabiliana nayo na kile kilichofanya eh, kwa namna moja nyingine, eh, kuleta hadi hii ikawa ni tata eh, na kile ambacho tulikuwa tukijadili ni juu ya utegemezi wa mataifa ya Afrika Mashariki na Kati pamoja na eneo zima la Maziwa Makuu eh, kwa mazao ya chakula hasa ngano ambapo wakati huu wazalishaji wa bidhaa hiyo wapo vitani, yani Rusia na Ukraine. Hatua ya Rusia vilevile kuivamia Ukraine inaelezwa inaelekea kutatarisha upatikanaji wa bidhaa mbalimbali za kilimo uh, za mataifa hayo ya Afrika ya Mashariki. Na nikukumbushe tu kwa takwimu ambazo zipo e, Rusia ni wasambazaji wakubwa wa chakula duniani wakiuza asilimia kumi na mbili ya biashara ya chakula duniani kote, e, na mataifa ishirini na tano ya Afrika yanaagiza theluthi tatu ya ngano yake kutoka Rusia na Ukraine, na kumi na tano yanaagiza zaidi ya nusu ya ngano zake kwa mataifa hayo mawili, na kati ya mataifa hayo 15 mataifa ya Afrika mashariki yamo. Bei ya ngano kwa nchini Kenya imedhihirishwa kwamba imepanda kutoka e, dola 345 mpaka 460 kwa tani moja, na inaweza ikapanda mpaka kati ya dola 500 na 550 kutoka hapa Washington DC, mimi naitwa Idi Ligongo kwa niaba ya mwenzangu BMJ Murithi. Msimamizi wa matangazo ni Khadija Riami, upande wa pili tulikuwa naye Aida Isa. Shukran kwa kuwa nami na alamsik.