Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kwa kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wangu ni mimi Harrison Kamau. Mahakama ya juu ya Marekani leo Jumatatu imeamua kuwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ana kinga ya mashtaka dhidi ya kujaribu kuingilia uchaguzi wa 2020 alipokuwa ofisini, lakini hana kinga hiyo dhidi ya mashtaka kutokana na matendo aliyofanya akiwa nje ya ofisi. Mahakama hiyo imeachia mahakama za chini kufanya maamuzi ya misingi ambayo Trump anaweza kufunguliwa mashtaka. Uamuzi huo wa majaji sita dhidi ya watatu kwenye siku ya mwisho ya mhula wa sasa wa mahakama unahakikishia Trump kuwa huenda asifanye kesi nyingine kabla ya uchaguzi wa Novemba tano, ambapo inaaminika atakuwa mgombea wa chama cha Republican wakati ya akimenyana kwa mara ya pili na rais wa sasa wa Marekani Joe Biden aliyemshinda kwenye uchaguzi wa 2020 Trump amekanusha hatia ya kuingilia matokeo ya uchaguzi huo ingawa amedai kuwa kulikuwa na dosari katika kuhesabu kura na kwa hivyo kumnyima nafasi ya kuongoza Marekani kwa mhula mwingine. Waziri wa usalama wa ndani wa Libya mjini Tripoli amesema kuwa mpaka muhimu na Tunisia wa Ras Idil umefunguliwa leo, miezi mitatu baada ya kufungwa kutokana na mapambano ya silaha kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baada ya hali ya utulivu kurejea, mpaka huo ulifunguliwa kwa kiasi katikati mwa Juni kwa ajili ya upelekaji wa huduma za kibinadamu pamoja na kesi za kimatibabu, pamoja na zenye vibali maalum kutoka kwa wizara za usalama za Tunisia na Algeria. Magari kadhaa ya dharura ya kubeba wagonjwa kutoka Libya yameonekana yakiingia Tunisia wakati wa ufunguzi uliohudhuriwa na waziri wa usalama wa ndani wa serikali ya Umoja wa Taifa yenye makao yake Tripoli, Emand Trabulsi mwenzake wa tunisia khalid nuri saa mbili baada ya hafla hii watu wa libya wataweza kuingia tunisia trabuls ameambia wanahabari akiongeza ya kuwa mpaka huo umefunguliwa kwa ajili ya shughuli zote isipokuwa za ulanguzi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc Vyama vya falanza, vya Ufaransa vya mrengo wa kulia ambavyo havijawahi kukaribia kukamata madaraka vimepata ushindi kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge Jumapili. Hatua hiyo huenda ikapelekea kuchukua udhibiti wa serikali pamoja na waziri mkuu kwenye msimamo wa mrengo wa kulia kabla ya michezo ya Olimpiki, iwapo ushindi huo utapatikana kwenye duru ya pili ya uchaguzi wa Julai 7. Vyama vya mrengo wa kushoto na kati sasa vinajitahidi kuunda muungano dhidi ya misimamo mikali ya kulia kwenye moja ya mataifa muhimu ya Ulaya. Chama cha mrengo wa kulia cha National Rally pamoja na kiongozi wake Marine Le Pen wanaendelea kusherekea ushindi wao. Le Pen ametumia miaka mingi kusafisha sura ya chama hicho kinachopinga uhamiaji kutoka kwenye mwonekano wa kuwa kundi la kibaguzi hadi kuwa chama cha kisiasa kinachokubalika. Juhudi zake Jumapili zimeonekana kufua dafu baada ya chama chake kupata theluthi moja ya kura zilizopigwa mbele ya kile cha rais Emmanuel Macron cha mrengo wa kati na washirika wake kilichopata nafasi ya tatu kikipata juu kidogo tu ya asilimia ishirini ya kura zilizopigwa. Muungano wa kushoto New Popular Front ulishika nafasi ya pili kwa kujipatia asilimia 28 ya kura zilizopigwa. Kimbunga kilichopewa jina Beryl kilikuwa kinakaribia kusini mashariki mwa Caribbean, wakati maafisa wa serikali wakiwasihi wakazi Jumapili jioni kuchukua hifadhi ili kuepuka hatari zake, na kilitarajiwa kuwa kwenye kiwango hatari cha tatu. Kimbunga hicho kinatarajiwa kufika kwenye kisiwa cha Windward hivi leo Jumatatu, wakati ilani ikitolewa Barbados, St. Lucia, Grenada, Tobago na St. Vincent na vilevile Grenadines vile. Kituo cha kitaifa cha vibunga cha Marekani chenye makao yake makuu huko Miami kimetoa tahadhari kuwa kimbunga hicho ni hatari na chenye kutishia maisha. Beryl asubuhi ya Jumatatu kimeripotiwa kwa umbali wa kilomita 175 kusini mashariki mwa Barbados kikiwa na kasi ya upepo wa kilomita 175 kwa saa. Kimbunga hicho kinatarajiwa kupita kusini mwa Barbados Jumatatu kikielekea kwenye bahari ya Karibin na kisha kuingia Jamaika. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harison Kamau. Ni kukaribisha kupata kipindi cha kwa undani. Kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutamulika hali ya usalama mashariki mwa drc ambako kundi la waasi la m23 limeteka miji kadhaa katika taifa hilo mwishoni mwa wiki huku likizidi kupata nguvu. Kulikoni ishirini na tatu wanaua watu kama unaona, jeshi inakuwa ikijihepusha kufanya vita katika vijiji vimoja kwa sababu wanakuwa wakihepusha raia wa siku siwe kusije kuwa maafa mengi sana. Hiyo yote maneno ya ongo ongo mtupu. Sisi hatuwezi kama kuwa raia yetu ni wandugu zetu wa baba zetu wa mama yetu. Sehemu ya pili tutaangazia siasa za Ufaransa, ambapo raia wa taifa hilo wameamkia asubuhi ya leo kushuhudia ushindi wa kihistoria wa vyama vya mrengo mkali wa kulia katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge uliofanyika jana nchini humo. Ni kwa nini najua Macron ni mtu ambaye anapenda kucheza karata, karata za mrambo u mrambo, manake una ni kupata au kupatwa ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Na, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba kundi la waasi la M23 limeteka miji kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwishoni mwa wiki wakati likizidi kupata nguvu. Siku ya Jumamosi kundi hilo liliuteka mji muhimu wa kimkakati wa Kanyambayonga huku maeneo mengine jirani nayo na yakiangukia mikononi mwa waasi. Takriban watu watano ikiwa ni pamoja na askari wawili walipoteza maisha yao kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Kanyambayonga ni nyumbani kwa zaidi ya watu elfu sitini na dazani za maelfu ya watu wamekimbilia huko katika miezi ya hivi karibuni, wakifurushwa kutoka kwa makazi yao na waasi. Waasi hao wameingia katika eneo la Lubero ambalo ni la nne kwa ukubwa katika jimbo la Kivu Kaskazini, baada ya Rushuru, Nyiragongo na Masisi. Miji mingine karibu na Kanyambayonga pia imetekwa na M23 kulingana na maafisa na vyanzo vya usalama. Jumaapili, kundi hilo liliteka mji wa Kirumba katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambalo limekumbwa na hasia tangu mwaka 2021. Kinshasa imekuwa ikishutumu Rwanda kwa kuunga mkono kundi hilo la waasi la M23 linaloongozwa na, na Watutsi ambalo limekuwa likiteka maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mashambulizi ambayo yamekuwa yakiendelea kutoka mwaka wa 2021, jambo ambalo Kigali inakanusha. Tutasikia mengi kutoka kwa wachambuzi na vilevile vile wakazi wa eneo lililoathirika, na pia kwenye laini ya simu namwona msemaji wa kundi hilo la M23 Luteni Kanali Willy Ngoma ambaye tutaungana naye baadaye kidogo lakini kwanza tuelekee huko Kasehe katika wilaya ya Lubero ambako mapigano makali yameripotiwa kati ya waasi hao wa M23 na jeshi la serikali la FRDC tangu asubuhi hi leo na kusababisha wakazi kukimbilia katika eneo la misitu hasa wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Ripoti ifuatayo imeandaliwa na mwandishi wetu Ostel Malivika. Wakaazi kutoka vijiji mbalimbali wilayani mbali, Lubero, Kivu Kaskazini, wanaoshuhudia mapigano makali inayoendelea kati ya jeshi la serikali FARDC Se, na waasi wa M23 waomba jumuiya ya kimataifa kuingilia kwa haraka hali ya mateso wanaopitia wananchi kaskazini mashariki mwa Congo. Kaniki Salomo ni mkaazi wa Kirumba, Lubero. wamama watoto wanatupwa nje wale ambao wako barabarani kwa sasa ni masasi ndio iko na rindima kwa maeneo haya ya kase. Watu wako ndani ya pori, hawajua wamudilie nani. Ni jeshi jeshi ndilo wanapambana wa, wa, wa, wa. na na, na, na, na, M23. Vita haraka iwezekanavyo iweze, iweze kusimama, lakini kwa maeneo haya tumejua ya kama inayosemeka kwa ulimwengu ni uongo mtupu. Ulimwengu nawatawaliwa na magaidi, watu wenye roho mbaya Kwani kungekuwa watu wenye roho wangeweza kusimamisha vipi ambako wananchi waendelea kupitia hali mbaya kutokana na mapigano makali kati ya M23 na jeshi la serikali. Fardesse akishuhudia Biaveni, ambaye yuko katika mji wa Kasee, Lubero. Bumu njito njito zimesikika kwenye barabara Kasee, ambako kunaitwa Lukuka Matembe, eneo ilipatikana kwa kilometa tano 5 na mji wa Kasee, na bumu hizo zimeweza zikistua tena mioyo ya wakaji ambao walikuwa wamejipenyeza kwenye pori. Watoto wako napotea ovyoovyo na wengine wengi wame sikwa na magonjwa juu ya bomu kama na hizo, na wanajua kama na wanakosa kama wafanye nini. M23 ikiendelea kuchukua vijiji, wanawake na watoto wakiendelea kufanya safari ndefu, wakitembea na miguu, wakikimbia mapigano kuelekea katika mji wa Butembo, mapigano inayosababisha watu kufariki dunia kwa kupigwa risasi kwenye miji ya Kirumba, Kaina, Kase wakati wa mapigano akisema mkazi huyu, na kunaonekana mili mbili ambayo inalala hapo. Hatujajua kama ni wanani, lakini wamoja waweza kusema kama ni mili ya waaskari, lakini katoa kuhakikisha habari hii. Hatujajua kama ni mili ya wanani, na mpaka sasa ni waasi wenye ishirini na tatu shirika zenye kutetea haki za binadamu wilayani Lubero zikisema katika wiki moja watu zaidi ya kumi wote wameuawa, na mili ya watu wanaodhaniwa kuwa ni wanajeshi na wazalendo ikionekana barabarani. Wasiwasi ikiendelea katika miji ya Lubero, Butembo na Beni kuona M23 inazidi kusonga mbele Kusini mwa Luberu, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiomba vyombo vya usalama na ulinzi kuzuia waasi wa, wa M23 kuendelea kuteka vijiji na kufanya jitihada zote za kuchukua kwa mara nyingine vijiji ambavyo vimetekwa na M23, hasa miji ya Kanyabayonga na Kirumba, wilaya ni Luberu. Hosea Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante sana Hosteo Malivika. Nam msikilizaji, kama nilivyokuahidi kwamba tutakwenda moja kwa moja mpaka maeneo ya tukio, ambapo tunaungana sasa na Mambo Kawaya. Huyu ni mchambuzi wa maswala ya kieneo na pia ni mwanaharakati wa kutetea haki za uh, vijana katika eneo hilo. Mambo Kawaya, tumezungumza mengi kuhusu utekaji wa miji katika eneo hilo. Sasa wewe uko hapo, labda utoeleze nini ambacho kimeshuhudiwa katika saa ishirini uh, na nne zilizopita uh, kitu ambao sisi tunayo akuweza kuwazungumzia redio letu la Umoja uh, uh, uh, wa Amerika ni kusema waadui ama jeshi la Rwanda ikisaidiwa na jeshi la Uganda katika wakifanya operesheni yao kwa jina ya m ishirini na tatu, wanazidi kuteka miji katika uh, mkoa wa Rubero na kwa sasa naweza tukasema kwamba wamefika katika muji ambayo kijiji ambayo inaitwa uh, Kirumba na hapo, wakimbizi wamekuwa wengi na kumekuwa hali ya vuta ni kuvute kati ya raia na uh, wanajeshi ambao wamekuwa wakirudi nyuma, na hiyo sisi tunaona kwamba ni, uh, ni tatizo kubwa sasa ambayo imeweza kuonekana kwa sasa, na unaweza ukaswali ama wengine wanaweza ukajiswali kwa nini uh, adui anakuwa akipata fursa ya kuweza ku- ya kusonga mbele dhidi ya jeshi la taifa na ni kweli hiyo swali ya inakuwa ikikuwa katika mbele ya wa watu wengi. Hii ya kwanza ni kusema serikali ya Kongo inakuwa na siasa mbaya ambayo hairuhusu jeshi kuweza kufanya kazi yake, kusema jeshi wanasimama hawafanye vita, wanakuwa wakifanya ulinzi lakini hawawai adui. Na hiyo adui ameweza kuichukua kama vile, uh, uh, uh, uzembe kwa upande wa serikali na imekuwa kama vile nguvu kwake weza kuweza kuendelea mbele. Hebu kwa wale ambao wanajaribu kuelewa hali ilivyo, wakati tunazungumza kuhusu kuteka vijiji, ni nini hasa ambacho wanakifanya? Manake tumepata taarifa kwamba watu pia wamekufa ambao ni raia. Mara nyingi hawa waasi wa M ishirini na tatu huwa wanasema hawalengi raia, hebu tufafanulie hapo hali halisi ya mambo. Hiyo ni uongo mtupu ya kusema ati M ishirini na tatu haiuo watu. M ishirini na tatu wanaua watu na, kwa sasa tunaweza tukawahakikishia kuwa uh, kama unaona jeshi inakuwa ikijiepusha kufanya vita katika vijiji vimoja ni sababu wanakuwa wakiepusha raia wasikusiwe kusija kuwa maafa mengi sana, na wakazi kama wanakuwa wakikimbia vijiji wote ambayo inakuwa ikidhibitiwa na M ishirini na tatu ni sababu wanajua mwenendo yao na hali yao na aina yao ya operation, wanakuwa wakilenga zaidi raia sababu raia unajua kwamba imekataa hii vita yao, sababu imefanya miaka mirefu zaidi ya miaka thalathini, watu wanakuwa kwenye mapambano, wanakuwa kidai madai yao, inakuwa ni yale yale yabadilike, na hawatosheki na ndio maana unaona na raia inakuwa kabisa haiambatani nao hadi leo. Na kama mna wale ambao wanawapigia mikono ni um, kupiga mikono kwa ajili ya kuweza kulinda maisha yao, lakini sio kwa yale yao wenyewe ambao wanakuwa wamefanya hivi waeleze wasikilizaji ambao pia wanauliza mara kwa mara wanasikia vikosi vimetoka nchi za nje. Kuna vikosi kutoka Sadeki, kuna wale wana Monusco, kuna pia na hilo jeshi la serikali ambalo umesema, yeyote anafanyika wakati hawa wanaangalia, au labda wako katika maeneo mengine? Hiyo vikosi yote ambayo umeweza kutaja hiyo ya Sadek, hiyo ya serikali ya Kongo, hiyo Monusco, wote wanakuwa hapo wameungana wanakuwa wakifanya operation pamoja. Lakini tatizo kubwa ambayo nimeweza kuizungumzia tena ni kusema jeshi la taifa ya Congo RDC yeye ndiyo anakuwa chanzo ama chanzilishi ya kuweza kupoteza maeneo, sababu mtindo ambayo anakuwa akifanyia vita ni mtindo ambayo adui yoyote anaweza akafurahia, sababu yeye hawai adui. Hata mnampatia taarifa kuwa adui ameingia, amefanya movement hivi, anakuwa na njama ya kufanya hivi, jeshi la taifa haita, haita kamata jukumu lolote kwa ajili ya kuweza kuzuia uh, adui. Na hiyo ndiyo inapelekea hasa kikosi cha Sadeki nafikiri kuweza kubaki muda mrefu wakisubiri jeshi la taifa aanzishe mapambano, sababu sio mgeni ambaye anaweza aanzisha mapambano katika nyumba ama kuua nyoka ndani ya nyumba, na mwenyeji nyumba anakuwa akitazama nyoka bila kumuua nam na, kama unavyosikia msikilizaji e, katika taarifa nyingine ambazo zinahusiana na suala hili, marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda huenda wakakutana hivi karibuni kwa mazungumzo ambayo lengo lake ni kuleta amani katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa Angola ambayo ilizungumza au serikali yake ilizungumza kupitia taarifa. Angola imekuwa msuluhishi katika mzozo wa mashariki mwa DRC, eneo la Kivu kaskazini hususan, ambapo waasi hao wa Asihawa, M23 wanaungwa mkono na Rwanda ama wanaoelezwa kwamba wanaungwa mkono na Rwanda, wamekuwa wakipigana na vikosi vya jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia ya Kongo tangu mwishoni mwa mwaka 2021 na kundi hilo kama ambavyo tumekuwa tukieleza limeteka maeneo makubwa katika kipindi cha miaka kadhaa iliyopita, hususan karibu na mji una mji wa Goma na kuzunguka mji huo ambao ndo mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini na pia kuua watu wengi na kuwafukuza e, ama kuwafurusha mamia ya maelfu ya wengine. Na katika jitihada za kumaliza machafuko hayo, juhudi za kidiplomasia zimekuwa zikiendelea kwa miezi kadhaa kujaribu kuwaleta pamoja rais huyo wa Rwanda Paul Kagame na rais wa DRC Felix Tshisekedi. Lakini Alhamisi wiki jana, rais wa Angola Joao Lourenco alisema kwamba Eh, wakati akiwa katika ziara kule Ivory Coast kwamba kwa sasa wanafanya mazungumzo katika ngazi ya mawaziri, na nia yao ni kuweza kuwaleta pamoja hivi karibuni wakuu wawili wa nchi hizo za DRC na Rwanda kwa ajili ya mazungumzo ya moja kwa moja na kubadilishana mawazo juu ya haja kubwa ya kufikia amani katika eneo hilo, lakini ya amani ambayo ina uhakika. Wakati huo huo waziri mkuu wa DRC Judith Suminwa Luka Alhamisi wiki jana pia alisema kwamba nafutilia mbali um, ama kupuuzilia um, hayo ambayo alikuwa anazungumzo kuhusu mazungumzo yoyote na Rwanda, yaani serikali ya DRC na Rwanda, akisema hatua kali na vilevile vile vikwazo vitakuwa vinalengwa dhidi ya Kigali. Sasa unaona hapa kuna vuta ni kuvute, wakati wengine pia wanasema wana juhudi za kutafuta suluhisho la kuleta amani katika eneo hilo. Kabla sija kuacha mambo, Kawaya, baada ya kusikia yale ambayo nimezungumza hapo kuhusu upatanishi au eh, hatua za kujaribu kuleta upatanishi, utazungumza vipi hasa kuhusu Kagame na rais Kagame na rais Tshisekedi, bwana upasha habari? Nafikiria kwamba mimi nitakuwa wazi kwa hiyo jambo. Kitu kimoja, dunia mzima imejua kwamba rais Kagame ni mjanja zaidi Unajua, hizi njama zilianza hata tisa mia tisini na saba, wakati alikuwa akipiga uh, uh, Kongo wakati k kiitwa Zair, ambayo ilikuwa kiongozwa na rais Mobutu. Na wakati alikuwa akipiga Kongo ni vilevile alikuwa akiomba mazungumzo na rais Mobutu, na hapo ilikuwa ikimpatia tena fursa ya kuweza kuendelea mbele na hadi aliweza kuhakikisha kwamba amepomboa nchi mzima ya Zair na akaweza kuibadili jina kuipatia jina ya Kongo na kwa leo ni warafiki ambao wanasema watakutanana wakati anasema atakutanana rais Tshisekedi, yeye anakuwa akizidisha njama zake za kuweza kuteka miji na kuendeleza utawala wake katika maeneo kubwa kubwa ya nchi ya Kongo. Nikushukuru sana Mambo Kawaya kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Asante sana, asante sana. Luteni Kanali Willi Ngoma ni msemaji wa kundi la waasi wa M 23 anaungana nasi moja kwa moja kutoka mashariki mwa DRC. Hakusema ni wapi ambapo yupo, lakini Willi Ngoma, twende moja kwa moja, tueleze, umesikia yale yanayozungumzwa. Je, mumechukua udhibiti wa miji ambayo inaelezwa kwamba mumeiteka? Hiyo ni ukweli? Bwana, ni ukweli. Aha, endelea. Tunasema hivi sisi kun ya ambayo kabisa Lengo letu kabisa, tunapenda watu waishi vizuri ndani ya nchi yao, atipende maneno ya ubaguzi, maneno ambayo government ya Kongo inafanya sio vizuri. Kila siku kama sisi tunasema, tunapenda amani, tunapenda mazungumzo, government ya Kongo imekataa, inataka vita. Kila siku wanatupa mabomu, sema ni sisi tuko wanaua raia. Ndiyo maana tunasema sisi tutawafukuza mbali, tuwafukuza kabisa, na mgini unaisikia Kanyabayonga Kaina, Kirumba nawafukuza kabisa waende mbali kabisa lakini pia ndio tume, eh, tumepata pia taarifa kwamba kuna wananchi raia ambao wengine wameuawa na wengine wako katika hali mbaya. Na najua mara kwa mara ambapo tumezungumza na wewe, unasema kwamba m ishirini na tatu haiwadhuru raia, lakini sasa eh, nani wa kuamini? Kwa sababu kuna watu unasikia wamekufa na ninyi ndo mnalaumiwa. Hiyo vitu maneno kabisa ni waongo, mutiku bwana. Sisi hatuwezi tunatetea raia, lakini hatuui raia. Tunatetea raia kwetu, tunasema raia ni mwani, lakini watu wanaua raia wanajulikana. Hiyo yote propaganda ya government ya Congo, wanasema maneno nyingi ya ongo. Sasa ilinini ili ajili watu wamefikia waone kisi sisi tuko watu wabaya, lakini unaona wa video tu ilipita fasi yote sehemu yote tu shi, tunamiliki wa raia, viko vizuri, iko na amani Hakuna shida lolote. Tulifika Kanyabayonga, ona jinsi raia anatupokea kabisa, na shangwe na vigelegere <laughs> Kaina Kirumba, sehemu yote tunafika, watu wanafurahi, wanasema wakombozi wanafika. Hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke, kwa sababu tutarejea hivi punde na sehemu ya pili. Sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Wananchi wa Ufaransa wameamkia asubuhi ya leo kushuhudia ushindi wa kihistoria wa vyama vya mrengo mkali wa kulia katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge ambao umefanyika hiyo jana nchini humo. Maeneo mengine ambayo ni himaya ya Ufaransa yalifanya zoezi hilo siku ya Jumamosi na jana ilikuwa ni siku muhimu ambayo imeangaziwa na jumuiya ya kimataifa na hata majirani katika eneo hilo. Chama cha National Rally, RN kinachoongozwa na Marine Le Pen na washirika wakimepata asilimia 30 ya kura, kikifuatiwa na kile cha mrengo wa kushoto kilichopata asilimia 28 na kile cha rais Emmanuel Macron kikipata asilimia 20 ya kura, na hiyo ni kwa mujibu wa matokeo rasmi yaliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Ndani hii leo. Hatua hii inaonyesha kushindwa kwa rais Emmanuel Macron ambaye aliitisha uchaguzi wa mapema baada ya chama chake kushindwa na RN katika uchaguzi wa bunge la Ulaya mwezi uliopita. Akizungumza, Emmanuel Macron amewataka wapiga kura hii leo Jumatatu kuungana na kuzuia mrengo wa kulia kuchukua mamlaka kamili ya bunge. Nam msikilizaji, kama nilivyokuahidi, tutaungana na mchambuzi wa siasa za Ufaransa. Mohamed Saleh anajiunga nasi kutoka kule mjini Paris. Amekuwa akifuatilia yanayoendelea huko. Eh, labda tumetoa maelezo tu ya kutosha, karibu ya kutosha kwa wasikilizaji, lakini Mohamed Saleh maanayake, we uko pale, nini ambacho kinashuhudiwa sasa hivi baada ya kura ya jana Jumapili? Uh, kinachoshuhudiwa sasa hivi ni uh, mazungumzo Uh, baina ya vyama mbalimbali namna gani ya kuweza kufanya mikakati ya kuweza kuwabana hiki chama cha Rassemblement National ambacho ni chama cha, cha mrengo wa kulia wenye siasa kali uh, ambacho kina moja katika sera zake muhimu na kubwa ambazo wanazipigia upatu ni swala la uhamiaji na suala la, la usalama wanavyozungumza kwa hivyo sasa hivi wa vyama vinazungumza namna gani utaweza kuwabana ili wasiweze kuwa na wingi katika bunge. Ilikuwa inategemewa inatarajiwa na baadhi ya watu kwamba huenda Rais Emmanuel Macron chama chake kisifanye vizuri sana lakini, eh, kuwa katika nambari ya tatu nafasi ya tatu. Eh, kuna wengi wanauliza, je, alitarajia hilo, hilo linaweza kutokea? Utasemaje? Hakutegemea ha, hakutegemea. Unajua Macron ni mtu ambaye anapenda kucheza karata, karata za mrambo huu. Mrambo manake una ni kupata au kupatwa. Kwa hivyo, yeye amejaribu akitegemea, ha, labda kutokana na uoga ambao watu watakuwa nao kuhusu hiki chama cha mrengo wa kulia chenye siasa kali. Uh, kwa hivyo, labda angeweza watu wakamchuku wakakitilia waka kura chama chake ili kupunguza kasi za hichi chama cha mrengo wa kulia wenye siasa kali, lakini kwa hakika haikuwa hivyo. Kwa hivyo uchaguzi wa jana umethibitisha kwa mara tena, kwa Macron, aa, ya nyingine tena kwamba Macron ni rais ambaye ameshakwisha na hatakiwi, na labda tuseme tuko katika kuona mwanzo wa, wa mwisho wa kile kinachoitwa makro, makronizma wa makronizasyon, kwa sababu ukitizama kwa mfano uchaguzi wa jana katika duru ya kwanza ya uchaguzi, vyama ambavyo vimepata wabunge ambao wamepita katika duru ya kwanza moja kwa moja ambao ni uh, kwa mfano chama cha Rasamblema Nasional hiki chenye serikali za mrengo wa kulia kimepata wabunge karibu thelathini na moja na hawa, chama cha cha bwana Melanchon au chama cha cha umoja wa wa mrengo wa kushoto wamepata karibu viti ishirini na nane wabunge ishirini na nane na chama cha bwana Macro wabunge wawili tu ambao wamepita katika duru ya kwanza vyombo vingi vya habari ndani na nchi ya Ufaransa vinaripoti kwamba kuna uwezekano wa nchi hiyo kurejea katika hali iliyokuwa kisiasa mnamo miaka ya arobaini. Ni kwa nini? Uh, kwa kweli Ufaransa uh, chama cha mrengo wa kulia wenye siasa kali, asili ya hichi chama, ukiangalia sera zake ndo zile zile kama zile za wakati ule wa miaka ya arobaini. Na ufaransa kwa muda mrefu sana haikutawaliwa na chama ambacho kina siasa kali kama hizi. Wakati huo wa vita vikuu vya pili, uh, kulikuwa na utawala ambao ulikuwa na sera hizi, lakini utawala ule ulikuwa umewekwa na Wajerumani. Sasa safari hii, kwa mara ya kwanza, itakuwa kwamba ni utawala ambao watu wengine wanauangalia kama ni utawala wa kifasisti, ambao ambao una sera ambazo zinaonekana kama za kifasisti, ambayo ambacho kitaweza kuja kika, kikaunda serikali na kuwa, kuongoza nchi. ni kushukuru sana Mahamed Saleh kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Asante yeah, hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi wetu amekuwa ni Fiona Wamayi, mimi naitwa BMJ Mrithi kutoka hapa studio na kuaga kwa kusema tuonane tena wakati mwingine. Mshana.