Find us at VOA1, The Hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Nam, nam, nam hii ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, studio 15, mambo yakiwa safi kabisa, siku nayo ikiwa ni ya Jumanne tarehe ni mbili, mwezi ni wa saba, mwaka elfu mbili ishirini na nne. Nalo jina langu Harizon Kamau. Na mimi naitwa BMJ Murithi Kamau. Umetaja tarehe mbili, mwezi wa saba, naona kweli muda unakimbia sana, mwaka unaisha, unaisha sana. Unajua tumeshaingia nusu ya pili ya mwaka sasa, na ni juzi tu tumesema welcome happy new year, happy new year, nusu ya kwanza tumemaliza unaisha. Tupende tusipende nusu imekwisha sasa, ndio hivyo Sawa, lakini ni kuonyesha kwamba tunasukuma vitu vizuri vizuri hapa, ndo maanake muda unakimbia una, sana na, katika na una, na unajua na una BMJ, ukiangalia sasa, kama wakati wa corona. Mm -hmm. Unaona kama ni siku nyingi, ni miaka ya zamani. Ni janga lilikuwa la miaka elfu mbili kumi na tisa. Mm -hmm. kumi na mm -hmm. Mm -hmm. unaona <laughs> lakini ndio hali ilivyo. Basi leo katika VOA Express, kama ilivyo ada, tuna kuangalilia mengi kutoka mbali, kutoka karibu, na miongoni ni kashfa ya wizi hatutasema wizi wa mitihani lakini kufanyiwa mitihani mm -hmm. Wanafunzi ya CFA anafanyiwa mtihani na mwingine. Tutaangalia tatizo hilo na ni wapi limekita mizizi zaidi, tutaliangalia tukisikia wataalam wanasema nini, labda kinapelekea hali hiyo, na vilevile tutakwenda mpaka Uganda ambako wanafunzi kutoka eneo la West Nile wananufaika na jumuia ya kimataifa anaitwa jumuia ya Banyakigezi. Utasikia nini ambacho wamekifanya kinachowafurahisha sana wananchi hasa katika maeneo ya vijijini. Na bila shaka pia tutakuwa eh, tunaangalia eh, katika barazani eh, ambapo tumeulizaje kama tumeuliza, mau, tumeuliza eh, kuhusu eh, suala hili la mitihani mitihani, hiyo hiyo eh, ambapo tutaona na nyinyi pia mnazungumza nini kuhusu suala hilo, hilo. Eh, kwa hiyo tuna mengi VOA Express haimaliziki bila muziki. Kama ilivyo ada, miziki naye tumekuandalia pamoja na yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, miongoni mwa mengine mengi. Basi bila kupoteza muda, nitaanza tu na ripoti ambayo inaanzia Tanzania kwamba ni habari njema kuwa, uh, swala ambalo lilikuwa linatia doa sekta ya elimu nchini limeanza kushughulikiwa na tukio la uongozi wa chuo kikuu huria cha Tanzania. Basi kimewakamata wanafunzi 17 waliokuwa kwenye ukumbi wa mtihani , lakini wakagunduliwa kwamba sio wanafunzi waliofaa kufanya mtihani, ila walikuwa wanawafanyia wengine. Basi uh ni idadi ndogo tu ya visa ambavyo vingi mm, vimepatikana au kutoripotiwa, na sio tu Tanzania peke yake. bmj Uh, tatizo hili hata kuna wakati lilikuwa hapa Marekani mm, siku za nyuma hivi. Hebu na mimi pia niweze kuelewa, hawa ni wanafunzi wa, wao pia wanasoma humo humo, lakini ni warefu kuliko wengine, au hawa ni wanafunzi wametoka maeneo mengine? Hilo ni moja, lakini kwa wale waliokamatwa, baadhi ni mm -hmm. wanafunzi wenye uelewa zaidi, labda tu wachuo hicho hicho, na wengine wameshafuzu, ni wafanyakazi kazi katika ah, sekta wanaoifanyia kazi, kwa mfano kama ni somo la uhandisi, tayari yeye ni mhandisi na lime ameshapita na anafanya kazi lakini, anakuja na kupenya na kuingia kwenye mt, ukumbi wa mtihani na jina lako sasa. Ah, anakufanyia hiyo, inasikika kama ni chat gbt ya kibinadamu e, e, <laughs> Sasa pale bado kuna tatizo na wamekamatwa, lakini je, tatizo hili kwa kweli, utakubaliana nami kwamba sio Tanzania tu, Kenya lipo, Uganda limepatikana, hata mataifa mengine yaliyoendelea. Sasa basi, ninaye Francis Wangome, huyu ni afisa ambaye anashughulika na, na maswala ya elimu huko nchini Kenya na pia ni mwandishi wa vitabu. Ah, Wangome, hebu tueleze nini kwanza kabisa kinachopelekea hali hii? Nini kinapelekea mwanafunzi kutamani kufanyiwa mtihani au pia mwingine kukubali kumfanyia mtihani? Na masanti Harrison eh, maswala ya ulaghai wa mitihani ni swala sugu katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki na mataifa mengine eh, eh, jambo la kwanza ni uzembe, unasababisha vijana eh, wengi kutofanya oh, mitihani, wakawalipa wengine kwa niaba yao. Uzembe ni, ni jambo moja ili Eh, kwa sababu ya ile dhana ya ufisadi ambayo haijatoka tu kwa vijana, wanajaribu kuunga wazee wao, kwa sababu ukichunguza sana hata, hata haya waliowatangulia wenzao eh, wazee, unakuta watu wengi wana vyeti vya kughushi, kwa hivyo wanaona kwamba hata mimi kile cheti bora tu nimekipata, nikienda e, kufanya kazi kama ni idara fulani ya serikali hakihitajiki kwa njia yote ile, kwa sababu pale labda kwenye ofisi nahitajia kutumia, kutumia labda tarakilisi peke yake kutuma ripoti ya kawaida, na hilo haliwezi kumshinda, kwa sababu pia ako e, e, na huo uwezo. Kwa hivyo ile eh, eh, ufisadi kuanzia mwanzo na kutokuwa na vielezo bora vya hapo awali, hivyo ndivyo vinachangia sana katika wizi wa, wa mitihani ama ku, ku wengine kuta, kutafuta namna ya kupata watu kuwafanyia mitihani. Kwa hivyo hilo ndio jambo ambalo limechangia sana, ndio mimi nafikiri. Na, na, na, na, wakati huu ambapo teknolojia imeendelea, kuna mambo ya dijitali, haufikiri kwamba mifumo ya elimu ina namna ya kufikia viwango, kwamba mwanafunzi hawezi akamfanyia mwingine kutokana na namna mifumo ilivyowekwa, labda mifumo ya kumtambua mwanafunzi? Hatujafikia viwango hivyo vya kidijitali? Tumefikia tena kwa kasi ya hali ya juu sana kwa sababu sasa hivi, hata ukiingia katika chumba cha mtihani, unaweza kakuambia kutambua kwa kutumia vidole, alama za vidole peke yake kwamba aliyeingia kufanya mtihani ni yule halisi. Na ukisha bonyeza, kama vile tunavyofanya katika banki, kwamba inaonyesha kwamba si wewe unafaa kufanya. Kwao ni mkokotevu pia wa, wa vyuo vikuu vyetu ama ku, eh, kupuuza yale mafunza eh, vyuo vikuu vyetu vina, vina mafunza mengi kwamba ili, ili chuo kiweze kutoa eh, kiwango kinachofaa cha elimu hawazingatii, na ni mambo ambayo ni rahisi sana, kwa sababu vifaa hivi hata si vya kiteknolojia ile picha picha picha, kuna vifaa vinaweza kuweka, unaambia jipige picha, ukijapiga picha inaonyesha si wewe, inakutambua si wewe. Asanti sana Bwana Wangome. Unaona, BMJ anasema kwamba nimeuliza ni swali wakati huu wa dijitali, mbona basi kusiwe na namna ya kuweza kumtambua mwanafunzi? Anasema kuna upepetevu ndani ya vyuo vyenyewe kuna mambo hata ya hongo, labda kwingine linaingia hongo hada, hadi kwenye utawala. Sasa hatujui mm -hmm, ni tatizo ambalo limejikita kiasi gani, lakini ni hali ambayo inaendelea tu na ina, ni vema kwamba inashughulikiwa. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Caro na Ntongo anasema tosalawo miondoko ya Uganda hiyo, karo atsema tosala ningetamani nijue ni kusema nini, au labda ni jina la mtu, lakini mm -hmm, kwa uhakika kitu ambacho ninafahamu ni kwamba wimbo wenyewe ni safi, unakwenda vizuri, umepangiliwa vizuri mm -hmm. Na unachangamsha kweli kweli. Bila shaka, bila shaka ni mwanamziki ambaye amekuwa akiibua hisia mseto, wengi wakifurahia sana nyimbo zake kule Kampala Uganda. Hawa ni baadhi ya wanamuziki ambao wanaibukia lakini ambao wanafanya vizuri sana. Sasa msikilizaji, katika VOA Express nikuwa nimekudokezea kwamba tutasafiri huko huko nchini Uganda. Nafikiri mwelekezi wetu alikuwa anajua kwamba tunakwenda huko, ndo tukapata pia kibao kutoka huko. Wanafunzi katika eneo la West nao wananufaika na yale ambayo yamefanywa na jumuia inayojulikana kama ya Banyakigezi na kwa kifupi wanajiita ICOB, ambao wanashirikiana na waganda walio katika diaspora, yaani nje ya nchi, kama waganda walio Marekani, Uingereza na kwingineko, na wamekuwa wakisaidia katika kujenga maktaba hapa na pale na vilevile maktaba hasa ambazo zinaweza kufunza maswala ya kompyuta lakini pia muhimu hata zaidi ni kusambaza kompyuta ambazo zinatolewa kutoka kwa wahisani, pamoja na vifaa vingine vinavyohusiana na shule na vyuo vya elimu ya juu, katika maeneo ya vijijini katika ukanda huo West, nalo ni eneo ambalo lina wilaya kadhaa kutoka, na ni karibu sana na mpaka wa Uganda na Kenya na vilevile vile Uganda na Sudani Kusini. E, utakuta kwamba katika maeneo ya vijijini kumekuwa na changamoto chungu nzima, hasa kuhusu maswala ya teknolojia, kwanza kwa sababu ni mbali kutoka e, miji mikuu ambako labda maswala ya maendeleo mara nyingi ndio hufanyika. Lakini sasa mradi huu unaelezwa kwamba umeleta mafanikio makubwa. E, hivi karibuni zaidi ya wanafunzi mia tatu wamenufaika kupata kila mmoja kompyuta yake, lakini bado kuna changamoto. Nilikuwa najaribu ku watafuta wale wahusika katika mradi huu moja kwa moja, eh, kwa sababu za matatizo ya kimawasiliano sikuweza kuzungumza nao moja kwa moja, lakini John Kibego yeye mwandishi wa habari, lakini pia amekuwa akifuatilia eh, matukio nchini Uganda, hasa miradi ambayo inasaidia katika maeneo ya vijijini. John Kibego, karibu kwa VOA Express. Kwanza eh, katika pita pita zako kama mwandishi, umeona umuhimu wa hatua hii ni upi hasa katika ah, ma, taasisi na vyuo na shule za vijijini? Bila shaka mradi kama huo unayochochea uh, cho, labda unayojaribu kuimarisha matumizi ya teknolojia ya habari unakuwa muhimu sana katika maeneo hayo, hasa yale ya kijijini, kwani watu wengi hawajapata ujuzi huo wa kutumia hivi vifaa vya teknolojia kama vile kompyuta. Hasa kuna vijana katika maeneo hayo ambayo hawajafikia kiwango fulani cha elimu, kwa hiyo school dropout nayo imekuwa juu. Kwa hiyo anapopata fursa hiyo ya kupata kompyuta hivi, ah, inakuwa muhimu sana kuyaunganisha na nchi ama dunia nzima. Kila tunaposikia kuhusu miradi kama hii bila shaka ni jambo la kufurahia, na hata jamii zinazohusika huwa zinafurahia, lakini katika vijiji vya Afrika kama ilivyo, eh, katika vijiji huko eneo la uh, West Nile inakuwa saa zingine kuna changamoto chungu nzima, uh, usi, bila kusahau kwamba umeme kwa mfano haujafika maeneo mengi. E, unamejua chochote kuhusu labda jinsi changamoto hizi zinajaribu kutatuliwa ili kuhakikisha kwamba wanapata huduma hii kikamilifu. Hiyo ni changamoto ambayo ingali kubwa sana Uganda. Bila shaka, inaweza nikasema kwamba serikali imechukua hatua kubwa sana kuhakikisha kwamba umeme umeenezwa katika maeneo ya vijijini. Kwa mfano, kuna mpango unaoitwa Rural Electrification Program wa serikali, ambapo watu wanapatiwa nguzo hizi za umeme kuwasaidia kufikia nyumbani na hata kuwa connect, wakilipa pesa kiasi kidogo. Lakini pia, licha ya kufanya hilo, maeneo mengi ya vijijini huduma ya, ya umeme yaani inawabidi kununua paneli za sola ambazo ni ghali mno kwa wengi. Kwa hiyo hii ni changamoto ambayo bado itasalia, na mapendekezo ni kwamba ikiwa wanataka kuimarisha teknolojia katika maeneo vijijini, hata ya kwanza kabisa ni kuhakikisha kwamba wanapunguza wana, wana bei ya paneli za sola kabla ya kufikiria kupeleka umeme, kwa sababu kupa, kusambaza umeme huo wa kitaifa umeonekana kuwa ni wa gharama kubwa na ghali kwa serikali peke yake wanani, so kupunguza gharama ya sola ni njia muhimu zaidi ambayo ingeweza kusaidia kufanya hilo ikafanikisha jambo hilo. Shukran sana John Kibego, kama kawaida. Asante sana, karibu sana. Safi kabisa, ndivyo mambo yalivyo msikilizaji. Bila shaka ni suala ambalo hatujamaliza, hatujaona mwisho wake, hasa hapa VOA Express. Mambo ambayo yanahusu eh, kuimarisha jamii, hasa vijana, hasa kwenye maeneo ya vijijini, ni maswala tunayozungumzia hapa kwa sasa. Tuende kwa habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden amekosoa uamuzi wa mahakama ya juu ya siku ya Jumatatu ambao uliwapa maraisi kinga pana dhidi ya mashtaka kwa vitendo rasmi vilivyofanywa wakati akiwa madarakani katika kesi inayohusisha juhudi za rais wa zamani Donald Trump kubadili matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini. Hakuna aliye juu ya sheria hata rais wa Marekani. Biden alisema wakati wa hotuba aliyoitoa katika White House Jumatatu jioni. Biden aliapa kuendelea kuheshimu mipaka ya madaraka ya uraisi lakini alionya kwamba marais wa baadaye huenda wasiweze kufanya hivyo. Sri Lanka itaokoa dola bilioni tano kufuatia marekebisho ya madeni yake ya nchi mbili ambayo mengi yanadaiwa na China kwa kupunguzwa kwa viwango vya riba na ratiba ndefu ya ulipaji, rais amesema mapema leo. Taifa hilo la kisiwa lilishindwa kukopa kwa nchi za kigeni mwaka 2022 wakati wa mgomo wa kiuchumi usio wa kawaida ambao ulisababisha miezi kadhaa ya uhaba wa chakula, mafuta na dawa. Rais Ranil Wekremesige alisema makubaliano yaliyofikiwa wiki iliyopita yamewezesha kusitishwa kwa malipo ya madeni hadi mwaka 2028 na kuongeza muda wa mikopo kwa miaka minane na kupunguza viwango vya riba kwa wastani wa asilimia 21. Wanajeshi wa Israeli walifanya mashambulizi leo Jumanne huko kusini mwa ukande wa Gaza, huku maafisa wa afya wa Palestina wakisema kwamba watu wasiopungua wanane waliuawa wa. Mashambulizi hayo ni pamoja na mengine ya mabomu ya Khan Younis, siku moja baada ya Israeli kuamuru kuondoka hivi karibuni kwa raia wa Palestina. Jeshi la Israeli limesema kwamba siku ya Jumanne kwamba lilifanya mashambulizi ya anga usiku wa kuamkia leo katika eneo la Khan Younis ambako wanamgambo walirusha roketi 20 kuelekea makazi ya walowezi wa Israeli. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema leo kuwa linaongeza mpango wake wa misaada ya Sudan na kwenda nchi mbili mpya, Libya na Uganda, ambapo idadi ya wahamiaji wanaowasili imeongezeka. Sudan tayari ina matatizo mabaya sana ya ukosefu wa makazi duniani, ambako takriban watu milioni 12 wamelazimika kukimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe na zaidi ya milioni mbili hawana makazi katika upande mwingine wa mipaka. Upanuzi wa hivi karibuni ikiwa ni majibu ya mpango wa umoja wa Mataifa unafikisha idadi ya mataifa saba ya Afrika yanayopeleka idadi kubwa ya wakimbizi wa Sudan. Kuwasili kwa wakimbizi wa Libya kunaongeza matumaini yao kuwa wakimbizi huenda wakaendelea na safari yao ya kuelekea Ulaya. <mulia> penda nikifika miaka ishirini hivi sasa, kumi na nane sijui nimepatwa nini. Kuna mtu nampenda, lakini sijiamini, siyo kama najua sana kwamba mapenzi ni nini, ananitoa kwenye malengo sikupanga anatuambia mambo safi sana unasikia, tukielekea kwenye barazani pale. J Melody anasema 18 unasikia mambo yanavyoshuka BMJ, safi kabisa. Basi ni ukaribisho tosha wa kuingia kwenye barazani. Bila shaka, tumeuliza ni hatua gani zichukuliwe kuzuia wanafunzi kufanyiwa mitihani katika vyuo vikuu. Hili ni swala ambalo tumelizungumza huko juu, lakini pia wasikilizaji wamelizungumza kweli, kama alivyosema mwenzangu Harrison. Eh, hili si swala la nchi moja eh, yamekuwa yakizungumzwa kwa muda mrefu na sasa, Harrison, unajua pamoja mm -hmm, pia na kufanyiwa mitihani mm, kuna hata suala lingine ambalo limeibuka kuhusu, uh, AI, wengine wa, wa, wa, wanaita akili mnemba, mnemba. Akili mnemba imekuwa kwamba nayo inatumika kama hawa wanaofanyia hawa mitihani, lakini sasa hiyo yenyewe inawafanyia watu kwa kupitia eh, programu hiyo eh, kama programu kama zile za ChatGPT na zinginezo e, kama nyingine inaitwa co-pilot, unakuta kwamba hizo zinafanya mitihani kama tu hawa wanaowafanyia wengine. Nawaona wanaozungumza kwenye mitandao e, kama huyu Abu Ayman yeye ana, anaona kama kwamba hana habari, anaonekana hana habari kwamba hilo lilikuwa likifanyika. Kwani anasema kwani wanafanyiwa na nani na ni kwa nini wanafanyiwa? <laughs> na hilo swali nafikiri tayari tumeshalijibu Harison, katika stori yetu ya kwanza, au sio? Ni kweli kabisa. Lakini namwona pia Vincent JJ Kaji yuko kule Tanzania, anasema kwamba uh, anaeleza vizuri, anasema kwamba mbona hakuongezwi uimara wa ulinzi wakati wa mitihani? Pia wanawaibika wapewe adhabu wapewe adhabu kali, wawe wanahusika kwenye aha, tatizo hilo. Prince D Mwalo anasema kifupi eh, anasema kwamba ni ufisadi kwanza unastahili utokomezwe ndiposa atuje eh, kuzungumza kuhusu hili. Kwa hiyo oh, anaona ufisadi unachukua nafasi kubwa katika mchakato mzima. Juma Muhamud Mgunya anauliza, je, picha za watahiniwa zipo? Ni swali nzuri eh, kwa sababu hata yule mgeni ambayo umezungumza naye amezungumza kuhusu picha, sio kama mm. sindio? Ni kweli amezungumza kuhusu picha a eh. eh, Ombeni mm. Kamwela naye anasema waache eh, watajiajiri, ajira hamna <laughs> <not. Kwa> sababu... <laughs> <laughs> uh -huh. Ehe, wanazungumza kweli kwenye mitandao hapa eh, msikilizaji ni VOA Express. David Mabula anasema nini eh, Harrison Yaani wanauliza huyu anasema nini? n Ngasa, ngasa, ngasa pale, anasema ulinzi uimarishwe siku ya mtihani, na yeye mwanafunzi aachane na tabia ya kufanyiwa mtihani mm -hmm. maana anatumia mawazo ya mtu mwingine. Ni sawa nakuulizwa uh, tano mara saba kisha mara moja unanyanyiwa calculator baada ya kuchemsha kichwa, badala ya kuchemsha kichwa uh, kulipata jibu. Kwa hivyo ni kama uh, kutumia mashini kukufanyia ama kukupa jawabu tuendelee na mjadala huu Daud Mabula naona we unasema hujaelewa hilo na unasema kwamba una wasiwasi na digrii yako tayari sijui unamaanisha nini labda una wasiwasi kwamba digrii yako huenda uliipata lakini inaweza kuwa e, na matatizo baada ya kusikia kwamba watu wengine wanafanyiwa mitihani msikilizaji VOA Express ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook uchangie pia usikie wengine wanazungumza nini kuhusu suala hili muhimu kwa sasa Harrison, nafikiri wakti umewadia, tunapata kibao hiki cha Stone Boy wakishirikiana na Odumudu Black e, wakikwambia ekelebe, ekelebe you know Wimboni ekelebe wake Stone Boy wakiwa na Odumudu blavik imote akifanyikia hapa VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, ambapo BMJ ni kitazama naona kwamba kuna kitu ambacho pale umetuandalia, kabla tuende kwenye swali letu la leo. Uh, si kweli si kwe kwamba nimewaandalia ni wasikilizaji, lakini <laughs> lakini mwenzetu Patrick Patrick Nduimana mm, uh, ametuandalia ame uh, kitu hapa ambacho, kabla mwasilianeni, kama huna kazi eh, mimi maikotu. Naendelea na swali la leo Uendele na swali la leo hey, tu... kwa sababu liko limesha na ninaona kwamba mchango unaendelea hapa kupitia ukurasa wa Facebook. Acha tumalize na Patrick kwa sababu yuko standby, ambaye anazungumza na Joseph Okeke, ambaye ni kijana mkazi wa Mombasa, ambaye anasema kutokana na hali ngumu ya uchumi nchini humo ameamua oh, afanye ufugaji wa kuku na vilevile kuuza mayai ili kujiongeza kipato, na hebu tumsikilize katika kipengele hichi ka, cha kama huna kazi. Unajua, kulingana na saa hii zile nchi yetu ya Kenya iko, niliweza kuketi chini nikafikiria ni jambo gani ninaweza kufanya inaweza kuniingizia pesa at least uh, yenye hainida tension kubwa sana kwa sababu unajua jambo la ufugaji bora, unajua kwamba hawa kuku wangu wanakula chakula kiasi fulani, wanakunywa maji kiasi fulani, wewe ukishawawekea unaweza kuenda kufanya shughuli zako zengine ndio ilifanya nikaamua nifanye hiyo biashara ya kufuga kuku. Na katika ufugaji wa kuku, lazima kuku pia ako na nini ingine yenye faida ingine tena kwake, so kuna hiyo kuku mwenyewe, alafu kuna mayai pia. kando na hii shughuli ya kufuga kuku na kuuza mayai, huna shughuli nyingine ambayo unafanya? Niko na shughuli ingine yenye nafanya mimi, niko na entertainment company yenye inadili na mambo ya entertainment, mambo ya event. So huwa napata kazi ya urahisi. Nikisha attend hawa kuku wangu usubuhi, ni rahisi mimi kwenda kwa ile kazi yangu ingine ya entertainment. Kwa hiyo ni shughuli nyingine umefikiria ili kuongeza mapato? Hii ni shughuli nyingine nilifikiria kuongezea mapato, kwa sababu unaona kama hii kazi ya entertainment ni seasonal thing, kwa sababu leo utaitwa kwa hii event unaweza kukaa kama siku mbili siku tatu bila kuitwa kwa another event. Ndio nikafikiria nikuwe na another way ya kugenerate money. Hebu nieleze basi, kutokana na biashara hii, unafuga kuku na unauza mayai. Hawa mayai mayai unawauza kwa maduka au kwa watu binafsi tu? Kwa kusema ukweli, watu wengi wakishajua kwamba wewe unafuga kuku wa kienyeji, watu wengi wanakuja tu nyumbani pale kupota kuku na hawa watu pia hivyo hivyo, wakati wanakuja kuchukua kuku wengine wanachukua na mayai. Si rahisi sana kupata mayai, inaenda kwa maduka, naziuzia pale nyumbani, na kuna watu wengine pia wanakuja wanazinunua, wanaweka kwa inkubeta kusudi waweze kupata mbegu kama hizo zenye niko nazo. Na ukituambia biashara hii ya kufuga kuku na kuuza mayai, unanufaika vizuri, unaridhika hii kazi ya kuuza kuku na kuuza mayai, kimimi nasema naridhika nayo, kwa sababu nilijicommit na nilijitolea kuifanya, na naifanya na passion, na ni kitu nilianza kufanya nikiwa mtoto. Ho, nilikuwa sijajua kama naweza ifanya ikakuwa ya biashara hivi. Aha, basi pale, ufugaji wa kuku ni ajira kutosha pale wakati vijana wengine wanaandamana unasikia kuna wengine bado wanafuga kuku. Ndivyo hivyo hali ya maisha kwa kweli, katika kama huna kazi. Swali la leo linasemaje kama au. Ah, kwa kweli linauliza, Tanzania kuiuzia Zambia mahindi ya thamani ya dola za Kimarekani milioni 250, je, wakulima wa Tanzania watanufaikaje na hatua hiyo? na wanazungumza kweli kweli. Naona tena mitandao imejaa mambo mengi tu wanazungumza e, lakini nisome mawili matatu, au vipi? Kwa kweli, safi kabisa. Huyu Zablon Mayongezo, kijana mkongwe kutoka Beni DRC, anasema bila shaka wakulima wa Tanzania watanufaika kwa sababu mahindi yao huenda yakapata soko iwapo mradi huo utazidi kutekelezwa. Mzee Chelu Shabani wa kule Busondi, Kashishi, Tabora, anasema anachonufaika mkulima kwanza, kwa sababu hakuna zao lolote analonufaika mkulima nafikiri, sikumwelewa. mm -hmm. Lakini naye kesi ahuura mm -hmm. anasema ku kutoka Kampala, anasema aidha hali ya kujitosheleza kwa uzalishaji wa mahindi na ongezeko la mauzo ya mahindi nje ya nchi itaongeza na kupandisha asilimia ya GDP, Mbasa, yani, mm -hmm. ya GDP yaani per capita income ya nchi, mapato ya ndani ya nchi. Msikilizaji wengi wamezungumza kuhusu hilo kama ilivyo kawaida, na kuomba uende hapo kwenye mtandao wetu wa Facebook ushirikiane na wengine kwa sababu hatuwezi kusoma yote. Muda umetupa kisogo. Kutoka hapa studio nambari 15, hukuwa unasikiliza VOA Express inafika mwisho. Mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mimi naitwa BMJ Muridi. Tuonane wakti mwingine panapo majaliwa. Kutona mbele kwa nwenze tu mnatakaje? tulikotoka tulimwaga maji ya maharage, mnatumbia mabaya kwa nisi tuliwafanyaje? tumekoswa na vibaka, mnaomba tonga litukaga. Kuna vitu mnavifanya bana, amfanyi poa kwa mawazo yenu, mnazani mnanikomoa. Kila kiazisha pezi mnapanga kulibomoa, au mnataka Yesu arudi anikute bado sijaoa. Oneane huruma, unguzeni hujuma, wakora tutegemeanye, mtaua