Ta. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Julai 2 mwaka huu wa 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibu sana kwenye matangazo yetu hivi leo, maandamano makali yashuhudiwa kwenye miji kadhaa nchini Kenya yakipinga serikali, huku uharibifu ukiripotiwa kutoka ba, kwenye baadhi ya maeneo. Je, walioshiriki wanasemaje kuhusu sitisho la harakati zao? Vijana wamesema watendelee mpaka mwisho. Na jambo ambalo ni lazima tuangazie hapo mbele ni kwamba tarehe saba mwezi wa saba ambapo tulikuwa kuna yale maandamano makubwa katika taifa la Kenya mwaka 1992 wametangaza kwamba pia wao watakuwa kona maandamano makubwa, na hapo ndipo anapotarajia kwamba Rais Daktari William Ruto ataweza kujiuzulu. Na katika taarifa nyingine, zaidi ya watu mia moja wanaripotiwa kufariki kutokana na mkanyagano wakati walipokuwa wakiondoa wakiwa kwenye mkutano wa kidini kaskazini mwa India. Ni baadhi tu ya yale tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza tunapata habari za kimataifa zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Shirika la Umoja Mataifa wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema leo Jumanne kuwa linaongeza mpango wake wa misaada ya Sudan kwenda nchi mbili mpya Libya na Uganda, ambapo idadi ya wahamiaji wanaowasili imeongezeka. Sudan tayari na matatizo mabaya sana ya ukosefu wa makazi duniani, ambako takriban watu milioni kumi na wawili walilazimika kukimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe na zaidi ya milioni mbili hawana makazi katika upande mwingine wa mpaka. Upanuzi wa hivi karibuni, ikiwa ni majibu ya mpango wa Umoja wa Mataifa, unafikisha idadi ya mataifa saba ya Afrika yanayopokea idadi kubwa ya wakimbizi wa Sudan. Kuwasili kwa wakimbizi wa Libya kunaongeza matumaini yao kuwa wakimbizi huenda wakaendelea na safari yao ya kwenda Ulaya, hali ambayo mkuu wa UNHCR tayari ameonya kuwa ni mbaya kama misaada haitatolewa. Waraka wa mpango UNHCR, wa UNHCR uliochapishwa siku ya Jumanne ulionyesha kuwa shirika hilo linatarajia kupokea watu elfu moja, 149 elfu nchini Libya kabla ya mwisho wa mwaka huu. Ina miradi 55 elfu kwa Uganda ambayo haishiriki moja kwa moja na mpaka wa Sudan. Ewan Watson wa UNHCR aliwaambia waandishi wa habari huko Geneva kwamba inajieleza tu na hali ya kukata tamaa na maamuzi ambayo watu wanayefanya kwamba yanaishia mahali kama Libya, ambayo bila shaka ni hali ngumu sana kwa wakimbizi. Kwa hivi sasa tayari zaidi ya wa wakimbizi elfu ishirini waliwasili Libya tangu mwaka jana, na idadi ya wanaowasili imeongezeka katika miezi ya hivi karibuni, na maelfu zaidi ya watu hao hawajasajiliwa, Watson alieleza. Angalau wakimbizi elfu 39 wa Sudan waliwasili Uganda tangu vita vilipoanza, Watson amesema. Misri inatarajia kufanya mabadiliko ya mawaziri wake wa mambo ya nje, fedha, mafuta, umeme na usambazaji katika baraza jipya la mawaziri, na Ahmed Kochok ataongoza wizara ya fedha, televisheni ya taifa ilisema Jumanne ikinukuu kituo cha televisheni cha ndani cha Extra News. Rais wa Marekani Joe Biden amekosoa uamuzi wa, wa mahakama ya juu siku ya Jumatatu ambao uliwapa marais kinga pana dhidi ya mashtaka kwa vitendo rasmi walivyofanywa wakati akiwa madarakani, katika kesi inayohusisha juhudi za rais wa zamani Donald Trump kubadili matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Hakuna aliye juu ya sheria, hata rais wa Marekani, Biden alisema wakati wa hotuba yake kutoka White White House Jumatatu jioni, Biden aliapa kuendelea kuheshimu mipaka ya madaraka ya urais, lakini alionya kuwa marais wa baadaye hawawezi, rais yoyote akiwemo Donald Trump sasa atakuwa huru kupuuza sheria, Biden alieleza. Rais alisema uamuzi wa Jumatatu ni wa hivi karibuni katika mfululizo wa mashambulizi katika miaka ya karibuni juu ya kanuni mbalimbali mbali za kisheria zilizoanzishwa kwa muda mrefu katika taifa letu na mahakama, akitaja maamuzi dhidi ya haki za utoaji mimba na sheria za kupiga kura za kiraia, kati ya maamuzi ambayo yanadhoofisha utawala wa sheria katika taifa hili. Takriban watu mia moja na saba wamekufa kwenye mkanyagano katika mkutano wa kidini wa kihindi kaskazini mwa India mapema hii leo, huku wengine wengi wakijeruhiwa, kulingana na afisa wa ngazi ya juu serikalini. Harrison Kamau anatuarifu ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, kundi kubwa la watu lilikuwa limekusanyika karibu na mji wa Hathras ili kusikiliza mafunzo kutoka kwa kiongozi maarufu wa kidini pale kimbunga cha vumbi kilipozuka na kusababisha hali ya taharuki. Walipokuwa wakiondoka, baadhi walivunjika huku wengine wakifa kutokana na mkanyagano na baadhi kuzirai kwenye mtaro wa kupeleka maji chafu kando ya barabara. Hayo ni kulingana na ripoti ya Chaitra V ambaye ni kamishna wa mji wa Aligarh uliopo kwenye jimbo la Uttar Pradesh, Akiongeza kuwa wanaendelea kutoa misaada ya kimatibabu kwa walioadhiriwa. Saa chache baada ya tukio hilo, aliambia wanahabari kuwa idadi ya vifo tayari ilikuwa imepita mia moja. Wengi wa waliokufa ni wanawake, kulingana na mkuu wa matibabu wa jimbo hilo Umesh Kumar Tripadhi, ambaye ameambia wanahabari kuwa wengi wa waliojeruhiwa wamelazwa hospitalini. Mikasa kama hiyo ni ya kawaida nchini India, hasa wakati wa mikusanyiko mikubwa ya kidini inayovutia mamilioni ya waumini kutembelea maeneo matakatifu. Wanawake kwa wanaume waliokuwa wakipiga mayowe pamoja na kulia walikusanyika nje ya chumba cha kuhifadhia maiti cha mji wa Eta ambapo wengi waliokufa walipelekwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Wanajeshi wa Israel walifanya mashambulizi leo Jumanne huko kusini mwa ukanda wa Gaza, huku maafisa wa afya wa Palestina wanasema watu wasiopungua wanane waliuawa mashambulizi hayo ni pamoja na mashambulizi ya mabomu ya Kan Unis, siku moja baada ya Israel kuamuru kuondoka hivi karibuni kwa raia wa Palestina. Jeshi la Israel limesema Jumanne kuwa lilifanya mashambulizi ya anga usiku wa kuamkia leo katika eneo la Kan Unis ambako wanamgambo walirusha roketi ishirini kuelekea makazi ya walowezi wa Israel. Mashambulizi zaidi ya anga ya Israeli yalilenga mji wa kusini wa Rafa wakati wanajeshi wa ardhini wa Israel wakifanya operesheni dhidi ya Hamas katikati mwa Ghaza, jeshi limeeleza. Stephani Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumatatu kwamba amri ya Israel ya kuondoka kwa wakazi huko Khan Younis inaonyesha hakuna sehemu salama huko Gaza na kwamba juhudi zaidi zinahitajika kufanywa ili kuwalinda raia. Waingereza wanatarajiwa kuchagua serikali mpya kwa kishindo wakati nchi hiyo ikijiandaa kuelekea kwenye upigaji kura siku Elhamis Julai nne. Kura hiyo inakuja wakati kukiwa na ukuaji dhaifu wa uchumi na huduma za umma zinazokabiliwa na matatizo. Uvamizi wa Rusia kwa Ukraine na vita huko Ghaza ni miongoni mwa changamoto kubwa kwa sera za mambo ya nje zilizokuwa ni changamoto zilizo kuwa mbele kwa utawala ujao. Chama cha upinzani cha Leba kiliko chini cha Keir Starmer kinaongoza katika kura kwa takriban asilimia ishirini mbele ya chama cha Conservative cha waziri mkuu Rishi Sunak, ambacho kimekuwa madarakani kwa miaka kumi na minne iliyopita, kipindi ambacho kilishuhudia kuondoka kwa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya na kukosolewa kwa janga la virusi vya korona. Kuna hali ya wazi ya kutoridhika kwa kiasi kikubwa na chama cha Conservative, alisema Ursula Heket, mtaalam wa siasa katika Royal Holloway chuo kikuu cha London. Swali so lililopo hapo ni gharama ya maisha, lakini pia nadhani ni hisia ya kashfa, aliliambia shirika la habari la associated press. Sri Lanka itaokoa dola bilioni tano kufuatia marekebisho ya madeni yake ya nchi mbili ambayo mengi yanadaiwa na China kwa kupunguzwa kwa viwango vya riba na ratiba ndefu za ulipaji, rais wa nchi hiyo alisema Jumanne. Taifa hilo katika kisiwa lilishindwa kukopa kwa nchi za kigeni mwaka elfu mbili ishirini na mbili wakati wa mgogoro wa kiuchumi usio wa kawaida ambao ulisababisha miezi kadhaa ya uhaba wa chakula, mafuta pamoja na dawa. Rais Ranil Wickremesinghe alisema makubaliano yaliyofikiwa wiki iliyopita yamewezesha kusitishwa kwa malipo ya madeni hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nane na kuongeza muda wa mikopo kwa miaka minane na kupunguza viwango vya riba kwa wastani wa asilimia mbili nukta moja. Wikremesinghe alisema wakopeshaji wa nchi mbili wakiongozwa na China, mkopeshaji mkubwa zaidi wa serikali, hawakukubali kuchukua mkopo wao, lakini masharti yaliyokubaliwa yataisaidia Sri Lanka. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele, ni kwamba waandamanaji leo wamekabiliana na maafisa wa polisi katika mji kadhaa ya Kenya, ikiwa ni pamoja na mji mkuu wa Nairobi, wakishinikiza serikali kuwasikiliza na kutimiza matakwa yao mbalimbali, baada ya maandamano ya awali kupelekea maafakasia pamoja na uporaji nchini humo. Basi kufuatia hali hiyo mwenzetu BMJ Muridhi amezungumza mchambuzi wa maswala ya siasa George Musamali na kwanza akamuuliza ni kwa nini maandamano yanaendelea licha ya rais kuahidi kwamba hatatia saini mswada ulioleta utata wa fedha. Vijana wamesema ya kwamba si mara ya kwanza mwito kama umewahi kutolewa na viongozi katika taifa la Kenya, na kwamba baada ya mazungumzo wao wameshuhudia kwamba mapendekezo ama mkataba ambayo imetolewa katika mazungumzo hayo huwa hayatimizwi na serikali, huwa ni ahadi za uongo tu ambazo wamezishuhudia na wamezungumzia mazungumzo ambayo yalikuwako ah, hapo mwaka uliopita baina ya serikali ya William Ruto na kikundi cha upinzani ambacho kinaongozwa na Raila Odinga, ambayo mpaka hivi sasa mapendekezo ambayo yalitolewa hayajafanyiwa chochote, na kwamba wanaona haya ni maongeo tupu. Kwa hivyo, wao wamesema wametoa masharti ambayo serikali ni lazima itimize kabla ya mazungumzo kuwepo baina wa, yao na wale ambao watakuwa wameteuliwa na upande wa serikali mwisho kabisa, unaona hatima ya hili itakuwa ni nini hasa? Wamesema wataendelea mpaka mwisho, au ni siku kuna siku ambazo wametenga kufanya maandamano zaidi? Vijana wamesema wataendelea mpaka mwisho, na jambo ambalo ni lazima tuangazie hapo mbele ni kwamba tarehe saba mwezi wa saba ambapo tulikuwako na yale maandamano makubwa katika taifa la Kenya mwaka elfu moja tisa mia tisini na mbili wametangaza kwamba pia wao watakuwa na maandamano makubwa kutimiza uh, sherehe za siku ya saba saba, na hapo ndipo wanapotarajia kwamba rais uh, daktari William Ruto ataweza kujiuzulu. Manake wao wamesema ya kwamba hawana wakati tena wa kufanya mazungumzo na serikali, hawana wakati tena kuwasikiza viongozi wa kidini, hawana wakati tena kuwasikiza wazazi wao, ambao kwao wanasema kwamba walishindwa kukabiliana na dhuluma na ukatili ambao umekwepo katika taifa la Kenya kuanzia serikali ya kwanza ya Jomo Kenyatta hadi kufululiza mpaka hivi sasa serikali ya uh, Daktari William Ruto. Mbali na yale yaliyosikika wakati Rais William Ruto alifanya mahojiano na vyombo mbalimbali vya habari hapo Nairobi, kuna lingine ambalo amesema hasa kuhusu maandamano ya leo. Mpaka hivi sasa tumeona, tumeshuhudia kimya kikuu, serikali hivi sasa ikimya Hatujamuona rais akizungumza, hatujamuona waziri wake wa masuala wa ya usalama wa ndani Bwana Kindiki akizungumza, hatujamwona inspekta jenerali wa polisi Bwana Koome akilizungumzia hili. Kwa hivyo, kimya kikuu kina mshindo mkuu. Kwa hivyo, je, serikali inapanga nini? Kuna swala ambalo limeibua utata mkubwa kuhusu kukamatwa au kutekwa kwa baadhi ya wakenya ambao e, wengine wakishukiwa kwamba walishiriki maandamano na kadhalika. je hilo limepata utatuzi kufikia sasa? Mpaka hivi sasa hatujapata utatuzi wowote, wa manaake vijana wanazidi kukamatwa, wanatolewa majumbani uh, usiku na kupelekwa katika vituo vya polisi, na ilhali hawaingizi katika kile kitabu rasmi cha polisi ambacho tunakiita kama OB, kwamba wao hushikwa kufungiwa kwa muda fulani na kisha kuachiliwa. Na hiki ni kinyume na katiba ya Kenya na hali kadhalika ni kinyume na sheria za Kenya. Ni George Msamali akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wakati rais wa Msumbiji akiendelea na ziara yake nchini Tanzania, wasomi wa taifa hilo wamewataka vijana kujenga kawaida ya kufuatilia na kushinikiza serikali zao kutekeleza ahadi mbalimbali mbali ambazo wamekuwa wakizitoa katika ziara mbalimbali mbali za ushirikiano zinazofanywa na viongozi wao, ili kupatikana kwa muungano wa kisiasa kati ya mataifa ya Kiafrika. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Sal, Amri Ramadhan anayoripoti kabili Ziara hiyo ya rais Filipe Nyusi inalenga kuimarisha ushirikiano kati ya mataifa hayo mawili pamoja na kuanzisha maeneo mapya ya ushirikiano katika sekta muhimu ikiwa ni pamoja na sekta ya ulinzi na usalama, afya, kilimo na uchumi wa bluu. Profesa Shaveri Lwaitama, mhadhiri mstaafu wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, amesema ili kuhakikisha ahadi za ushirikiano kati ya marais wa Afrika zinatekelezwa, vijana wanapaswa kusimama na kushinikiza utekelezaji wake ili zisibaki katika makaratasi pekee pamoja na kuhakikisha kuwa panakuwa na muungano wa kisiasa kati ya nchi za Afrika. Muungano wa kisiasa wa Afrika, hawa viongozi wetu ambao wamesema hayo kila mwapi na yake wanatamka tu, lakini hawana lengo hilo. Kwa hiyo vijana wasimamie hiyo swala la ndoto ya wakila mkuu na Nyerere Umoja unaweza wa kisiasa ndio. Wakati wa ziara hiyo, Tanzania na Msumbiji zimekubaliana kushirikiana katika maeneo ya afya na viwanda kwa kusaini hati mbili za makubaliano katika maeneo hayo zikilenga kuboresha huduma za afya na kuleta maeneo mapya ya uwekezaji pamoja na kupanua uwanja wa biashara katika mataifa hayo mawili. Profesa Koti Kamanga, muhadhiri kutoka katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, amesema ni wasaa mzuri kwa nchi ambazo zipo katika jumuiya ya SADEK kutumia vizuri fursa zinazopatikana katika jumuiya hiyo, huku akipongeza kuanzishwa kwa kituo cha pamoja cha forodha, akisema hatua hiyo itaboresha ufanyaji wa biashara fursa zilizokuwemo kwenye jumuiya ya nchi za kusini mwa sada kuanzisha pia kituo cha forodha cha pamoja, kwa sababu kitu kimoja kinachosababisha biashara zidorore huko Afrika ni mlolongo wa kuvuka mipaka. Kwa hiyo imefurahi mefurahi sikia kwamba Tanzania na Msumbiji wanataka kuanzisha kituo kimoja cha forodha. Hata hivyo, Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na waandishi wa habari amesema, upande wa kilimo nchi hizo mbili zimekubaliana kushirikiana katika biashara ya zao la korosho zikijumuisha nchi ya Guine Bisau weza kuwa na sauti moja katika upangaji wa bei ya zao hilo. Kwa tumekubaliana kuunda umoja, na mnakumbuka alipokuja Rais wa Guinea Bissau Mweshimiwa Embalo nilimuuzia wazo hili, naye amekubaliana. Kwa hiyo kwa pamoja sasa wazalishaji wa korosho wa Afrika tutakwenda kufanya umoja wetu ili tuwe na sauti moja katika masoko. Rais Nyusi anatarajiwa kuwa mgeni maalum ambaye atakwenda kufungua maonyesho ya kibiashara ya Sabasaba Saba, ambayo yanatarajiwa kufanyika siku ya kesho nchini Tanzania. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Sasa tukiondoka Afrika, tuingia hapa Marekani, tujiulize: je, mgombea urais wa Marekani Donald Trump atamteua nani kama mgombea mwenza wake wa urais, huku kongamano la kitaifa la chama cha Republican likikaribia mwezi ujao? Trump hajaweka bayana chaguo lake, lakini wagombea kadhaa wameibuka Mwandishi wa VOA Tina Trin anaripoti kwamba kila mmoja wa wagombea wao wanatarajiwa kwamba anatoa fursa ya kupanua wigo wa uungaji mkono wa Trump. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Linapokuja suala la makamu wa rais, Kamala Harris ndiye mgombea mwenza wa Rais Joe Biden msimu huu wa uchaguzi. Kuhusu mgombea mtarajiwa wa uraisi kwa tikiti ya chama cha Republican, Donald Trump hajaweka hilo bayana. Uh, alipoulizwa kuhusu suala hilo, Trump alisita akisema tu kwamba atatangaza chaguo lake kwenye kongamano la kitaifa la chama cha Republican litakalofanyika mwezi huu wa Julai. Kati ya wagombea wenza watarajiwa, kila mmoja anaweza kusaidia kupanua wigo wa wafuasi wa Trump. Gavana wa jimbo la North Dakota Doug Burgum ni mmoja wa wagombea wenza watarajiwa wakuu. Mfanyabiashara huyo na mjasiriamali alijenga kampuni ya programu ya kifedha ambayo Microsoft ilinunua mwaka 2001 kwa zaidi ya dola bilioni moja. Marco Rubio kutoka Florida ni mgombea mwenza mwingine mtarajiwa. Seneta huyo ana sifa ya kutambuliwa kwa jina akiwa na tajriba ya zaidi ya miaka ishirini na mitano katika ngazi za mitaa, jimbo na kitaifa, hivi sasa akiwa mwenyekiti wa kamati ya ujasusi ya seneti na mjumbe mwandamizi wa kamati ya mahusiano ya kigeni. Mmarekani huyo ambaye wazazi wake ni wa asili ya Cuba na akiwa ni mzaliwa wa Miami anaweza kupanua wigo wa wafuasi wa Trump wa asili ya Latino. Seneta wa Ohio JD Vance anayehudumu mhula wa kwanza katika bunge pia anadhaniwa kuwa mwaniaji mtarajiwa wa nafasi ya makamu rais. Mkosoaji mkali wa zamani wa Trump, Vance aliwahi kumtaja rais huyo wa zamani kama anayehitaji kushutumiwa na kumwita Hitler wa Marekani. Sasa yeye ni mfuasi wake na alionekana mara kwa mara kama mwakilishi wake akizungumza na waandishi wa habari wakati wa kesi ya Trump ambapo alidaiwa kulipa pesa za kumnyamazisha mchezaji filamu za ngono. Senata wa South Carolina Tim Scott pia yuko kwenye kinyang'anyiro cha uaniaji wa makamu wa rais mtarajiwa, na ikiwa atachaguliwa atakuwa mgombea wa kwanza wa chama cha Republican mweusi wania nafasi hiyo, jambo ambalo linaweza kupanua wigo wa uungwaji mkono wa Trump kutoka kwa wamarekani weusi. Jina la mwakilishi wa New York Elise Stefanik pia limejitokeza kama chaguo la makamu rais. Stefanik anajichukulia kuwa mshirika mkubwa wa Trump katika bunge, ikiwa atachaguliwa tena katika uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu Trump mwenye umri wa miaka 78 ataruhusiwa tu kuhudumu kwa miaka minne kulingana na katiba ya Marekani. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Katika makala ya wanawake leo, tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ambapo baadhi ya wanawake walioshindwa uchaguzi wa ubunge hapo Disemba mwaka 2023 na wale wanaotarajia kugombea uchaguzi wa mwaka 2028 wanakutana mjini Bukavu kutafakari kuhusu changamoto pamoja na mbinu mpya za kufikia ngazi za uongozi. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Shans ametuandalia makala ifuatayo. Kusema kabisa ukweli wa mambo, kampeni haikuwa rahisi kwetu, sio wakina mama, lakini tulijitahidi. Judith Swedi Mawazo ni mwanamke aliyegombea ubunge wa kitaifa wakati wa uchaguzi wa Desemba mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila kwa bahati mbaya hakuchaguliwa. Anasema wakati wa kampeni kila mara alilazimika kuiacha familia yake akipanda milima na mabonde katika mtaa wake wa Vizi alikozaliwa, bila kufanikiwa kuchaguliwa, ijapokuwa hii ni kwa mara ya pili Judith Swedi anagombea. Hapa anaeleza kuchaguliwa si jambo rahisi, inabidi kwanza ujioneshe, bakujue na uonesha ya kwamba unakuwa mtu ambao unaonesha kama unafaa kwenda katika uchaguzi. Ni vita kwetu. Ni Fizi, nilitembea labda Fizi yote, nasema nilitembea Fizi ya maji, nilitembea Fizi ya milima, nikatembea Fizi ya barabara, na kote nilikuwa ndiko naenda kujitetea kama vile mwanamke, najua niko mama ambaye, nilifanya kampani yangu kwa binafsi, nilifanya mitinge, nikaonesha umuhimu ya mwanamke kama mimi sikuchaguliwa, haiko ya kwamba sikustahili, licha ya kwamba tume ya uchaguzi seni ilipongeza asilimia kubwa ya wanawake waliojiorodhesha kama wapiga kura nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kabla ya uchaguzi wa Desemba mwaka jana, ikisema wanawake wapiga kura walifikia asilimia hamsini na nusu na wagombea wanawake waliojitokeza kwa wingi ili kufikia ngazi za uongozi. Tume ya uchaguzi ilipotangaza matokeo ya uchaguzi huo kwenye ngazi za kitaifa, ndani ya jimbo la Kivu Kusini ya wanawake ilipunguka kutoka wanawake wanne waliochaguliwa Kivu Kusini mwaka elfu mbili kumi na mnane hadi mwanamke mmoja pekee aliyechaguliwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu licha ya kampeni nyingi za uhamasishaji zilizofanywa na miundo tofauti ya wanawake kuhimiza wanawake kuchaguliwa. Mgombea huyo Judith Swedi anaelezea tena mafadhaiko: muundo wetuko wamo njo yenyewe aipeleke ai wanawake kabisa kuwapatia nafasi e, muundo wa kisiasa kwa sababu wangilikuwa na utashi wangilisema labda wale wamama ambao walionesha uju wangiangalia namna gani ya kuwapeleka kabisa, kwa sababu kwa uhakika uchaguzi hii mwaka tuko, najiuliza eski ilikuwa ni uchaguzi. Na kama wangilipenda kutupeleka rahisi mbele, wangilifanya vile walifanya kwa wanaume. Inabidi tuseme ukweli, haiko uchaguzi, lakini ilikuwa ni mambo ingine tunashindwa hata kuisema kaa ni uchaguzi. Ili kujaribu kupata mabadiliko, baadhi ya miungano ya wanawake imeanzisha harakati za kuhamasisha wanawake wanaotaka kuwa wagombea kwenye uchaguzi unaopangwa mwaka elfu mbili ishirini na nane na pia kuhamasisha jamii nzima kuhusu uchaguzi wa wanawake. Akiwa pia mwanasheria Mari Alliance Ntakobajira ni mwanachama wa shirika la wanasheria wanawake kwa kifupi DFG, linalotekeleza mradi unaolenga kukuza ushiriki na uwakilishi wa kisiasa wa wanawake kupitia kile kinachoitwa shule ya kampeni, kwa ushirikiano kifedha na shirika la kimataifa Cordaid, ili kuhimiza wanawake 40 kutoka mitaa mbalimbali ya jimbo la Kivu Kusini na pia katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kinshasa. Mari Alliance Ntakobajira anaeleza: hatuja faulu tungaliki na, na, na njia ndefu sana ya kufanya ili tufikilie hatua e, wachaguzi nao hawajaitika kama mwanamke anaweza kuikala kuviti. Kuna ingine wanaume wanaoishi pamoja na wanawake, unakutana hata katika familia, inaweza kuwa ni baba wa nyumba bibi yake iko mu competition mu lakini anasema ah, sita kumchagua bibi yangu, naenda kumchagua mwanaume mwenzangu. Kuna ingine wanawake walisema, wakati tulikuwa tunawafunza, wakasema tunasumbuka kwa kuwa hatuna ile posibilite wala uwezo wa kufanya kampanyi, wakati wana, wanaume wanajialinye. Kwa hiyo kampanyi, siye tunakuja, hatuna pesa ya zaidi, hao wanafanya kampanyi kunamna yao, na sie hatutafaulu kwa kuwa hatuna kipesa, hatuko, hatuko zaidi kipesa. Jacqueline Ngengele ni msimamizi wa idara ya ya jinsia mwanamke mtoto na familia katika jimbo la Kivu Kusini. Anaelezea mtazamo wake kuhusu uchaguzi wa wanawake na kutoa onyo hili kwa wanawake wanaolenga kugombea uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nane. Ukiangalia katika asamble provinsiale, wakati kuko wabunge makumi na nane, unakuta wamechaguliwa wamama wawili watatu, tunaona kama ni shida, ni shida kubwa sana, na ndiyo maana tunapasha kuendelea kuwahimiza wananchi kujua kama mama naye ana haki ya kuchaguliwa na ndio maana tunapasha kuanza mbele ya wakati tuangalie kama mwaka wa elfu mbili, makumi mbili na nane tunaweza kuongeza hata usantaje moja. Ni processus ni kazi ndefu lakini hatuwezi kuchoka ili kuongeza kiwango cha ushiriki wa wanawake katika chaguzi zijazo. Miungano ya utetezi wa haki za wanawake inaonya kupambana na chuki, kutoa mafunzo kwa wanawake juu ya haki zao, kuhimiza mamlaka za kimila zinazoendelea ambazo mazungumzo yao yanaweza kusaidia kubadilisha mtazamo wa wanawake katika jamii na pia kuhimiza wanawake kushiriki katika mijadala ya kisiasa kwenye media. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Kabla ya kumaliza matangazo haya, hapa muhtasari wa habari. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema hii leo kuwa linaongeza mpango wake wa misaada ya Sudan kwenda nchi mbili mpya ya Libya na Uganda, ambapo idadi ya wa wahamiaji wanaowasili imeongezeka. Misri inatarajia kufanya mabadiliko ya mawaziri wake wa mambo ya nje, fedha, mafuta, umeme na usambazaji katika baraza jipya la mawaziri, na Ahmed Kochok ataongoza wizara ya fedha, televisheni ya taifa ilisema leo Jumanne ikinukuu kituo cha televisheni cha ndani cha Extra News. Rais wa Marekani Joe Biden amekosoa uamuzi wa mahakama ya juu siku ya Jumatatu ambao uliwapa marais kinga pana dhidi ya mashtaka kwa vitendo rasmi vilivyofanywa wakati akiwa madarakani, katika kesi inayojumuisha juhudi za rais wa zamani Donald Trump kubadili matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Takriban watu mia moja na saba wamefariki kwenye mkanganyiko mkanga katika mkutano wa kidini wa kihindi kaskazini mwa India mapema hii leo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, produsa wetu Aida Isa, msimamizi BMJ Muridhi kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamauna, nimekuwa naye Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.