Ni siku nyingine tena ambapo ni Julai tatu mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne. Ninakukaribisha katika VOA express kutoka hapa Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Harison Kamau. Leo ikiwa ni Julai, naendelea tu. Uh, sasa tena hatusemi mosi tena, tumeingia tarehe tatu, Mkamiti haswa <laughs> siku mamba zinasonga mbele tena haraka sana, nanajua no, kwa watu uh, wanaoishi kama hapa Marekani mm -hmm. Tunahesabu sana kwa sababu tunajua karibuni baridi tena itarejea <laughs> lakini kwa sasa tunafurahia hali ya sama, yani hali ya joto. Ah, basi leo kwenye Vue Express kuna mengi tu tuliokuandalia. Tumeona harakati nyingi tu za vijana kote ulimwenguni ah, wakishinikiza mabadiliko na kunakuwa na swali ibuka: je, wako tayari kwa uongozi? Hilo ah, nalo tutawasikia vijana wenyewe wanasema nini. ha, a, swa, vile vile tutakuwa na kipengele kile cha barazani ambapo tumekuuliza vita na ukame vyataabisha watoto na wanawake katika baadhi ya maeneo ya Afrika, je wasaidiwe namna gani? Kuna maoni lukuki na pia, aji uh, katika laini yetu ya simu ili tupate mchango wako. Hali kadhalika kuna swali la leo ambalo pia tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tumekuuliza, makubaliano ya EU na Kenya dola milioni kumi na nane yatasaidia kufungua nafasi za ajira? Hapo pia tutakusomea maoni ambayo umetuandikia wewe msikilizaji. Nakumbuka kwamba mwezi huu wa saba ni muhimu sana hasa sisi tunaozungumza lugha ya Kiswahili, kwani Julai saba huwa ni siku iliyopitishwa mm -hmm. na UNESCO ya kusherehekea au kuhamasisha lugha ya Kiswahili, lakini kwa mwaka huu a, siku hii itaadhimishwa Julai tano. Muda mfupi baadaye tutakueleza kile kinachoendelea kuhusiana na lugha ya Kiswahili. Basi moja kwa moja tuanze kwenye swala hilo la vijana, ambapo tumeona shughuli nyingi na harakati nyingi, sio tu Afrika bali kote ulimwenguni. Lakini mifano tu ya karibuni ni kwamba nchini Kenya tumeona vijana wakiwa kwenye mstari wa mbele kufanya maandamano wakiitisha hili na lile. Tumeona kule Zimbabwe vijana wakiwa kwenye mitandao ya kijamii wakishinikiza kwamba mabadiliko kwa ya kiuchumi yataletwa nao. Tumeona kule Kongo ikisemekana kwamba vijana wengi wamejiunga kwenye mapigano wakisema kwamba wao ndio wanajua suluhisho na watamaliza mapigano ya muda mrefu. Na kote ulimwenguni vijana wanashinikiza mabadiliko na ni kitu kizuri, lakini swali, je, vijana wapo tayari kwa uongozi? Basi hapa ninaye kijana kwenye laini ya simu. Karibu sana, sema jina lako, sehemu unakotokea na utueleze, je vijana wako tayari kwa uongozi? Kwa majina naitwa Selim Julius um, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni kweli vijana wana uwezo, wana uwezo sana katika nafasi ya kiongozi um, kwanza kabisa nimshukuru mheshimiwa Rais wetu Samia kwa kutupa nafasi vijana kuwa katika nyanja za uchaguzi na um, kujitegemea katika siasa kenyuma. Lakini shida inatokea kwamba kuna tatizo la intergenerational solidarity, kati ya vijana pamoja na wakubwa. Inamaanisha kwamba viongozi ambao wako muda mrefu katika serikali, shida inatokea kwamba watu wazima wanaona wana, wana haki ya kuendelea kukaa madarakani, na sisi vijana tunaonyesha kwamba tuna nguvu na utayari wa kuwania nafasi mbalimbali katika serikali. Hivyo basi, vijana tunapodai haki zetu, tunaonekana tunatumia nguvu au akitumii njia sahihi, ambapo pia na watu wazima pia au watu walioko madarakani muda mrefu wanahisi wana kwamba hatuwaheshimu ambayo inakuja kwamba um, okay, inayotokea ni kwa maoni yako nini unaona tofauti katika utawala wa vijana ambacho waliotangulia hawakufanya tofauti ya uh, vijana wa sasa ambao wako katika katika madaraka ni kwamba wanaonyesha transparency. Unajua, wanakuwa tayari wanakuwa wazi kuongea na kutoa mawazo yao ya kile kinachotokea ili kuleta mabadiliko katika serikali pamoja na jumuia. Na pia tofauti nyingine ya vijana ambao wanaonyesha kwa sasa ni ushirikiano. Tunaona vijana wengi wana ushirikiano na nguvu katika madaraka ya serikalini ili ku, kuonyesha chachu ya kuleta mabadiliko katika nchi. Asante sana Celine, ukiwa Dar es Salaam. Mawili ambayo nimeyadaka kutoka kwako ni kwamba kwa vijana, kwa uongozi wao, ni wana uwazi zaidi kulingana na wewe, na vilevile vile umesema kwamba vijana wana umoja zaidi na hawana tamaa kulingana na wewe. Basi sisi kwetu ni kuwatakia vijana kila daheri, kwa kweli ni vijana wa kesho. Ni VOA Express, Big Fizo, anasema baridi. yeah, yeah. Oh, baby, why? Why Mapenzi ya ugaidi gaidi, zangu wana faidi faidi, nishalewa kwa penzi lako japo kama kicho, nishalewa na hisi ni wako, hadi mbele sioni, nishalewa bila kula kiapo kibao murwa kabisa ndani ya voa express hivi sasa ambapo tunazidi kusonga mbele basi ngoja nianze kukupa historia fupi katika hili linaloenda kuzungumzia ni kuhusiana na siku ya Kiswahili Novemba mwaka 2021, katika kikao chake cha 41 jijini Paris, Ufaransa, mkutano mkuu wa UNESCO ulitangaza Julai saba siku ya lugha ya Kiswahili duniani kwa azimio la 41C mkwaji 61 nchi wanachama zilitambua jukumu muhimu lililotekelezwa na Kiswahili katika kukuza utofauti wa utamaduni, kujenga uelewa na kukuza mazungumzo kati ya ustaarabu. Lakini mwaka huu sasa, siku ya lugha ya Kiswahili duniani itaadhimishwa tarehe tano Julai katika makao makuu ya UNESCO huko Paris chini ya kauli mbiu isemayo Kiswahili elimu na utamaduni wa amani. Ifahamike kwamba Kiswahili ni miongoni mwa lugha zinazotumiwa sana na familia na pia lugha inayozungumzwa zaidi katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Ni kati ya lugha kumi zinazozungumzwa zaidi ulimwenguni eh, ambapo Kiswahili ina wasemaji zaidi ya milioni mia mbili na thelathini kulingana na UNESCO. Sasa basi, nimepata fursa ya kuzungumza na mzungumzaji wa Kiswahili, raia wa Marekani ambaye kwa sasa yupo nchini Tanzania. Ni profesa katika chuo kikuu cha Wisconsin kwenye mji wa Madison. Profesa Katrina, tuambie nini hasa kilichokuvutia mpaka ukajifunza lugha ya Kiswahili na hatimaye ukawa mwalimu wa kufundisha Kiswahili? Nilipoanza sikupenda sana Kiswahili kwa sababu nilikuwa sijawahi kufika Afrika ya mashariki lakini baada ya miaka miwili ya kusoma Kiswahili, imekuwa na nafasi ya kusafiri Unguja, nikaishi na familia huko. Nikaanza kupenda sana Kiswahili na utamaduni wake, nikaendelea kusoma sana na baadaye kuanza kufanya utafiti kuhusu Kiswahili na utamaduni wake, na nikabahatika kupata kazi ya kufundisha Kiswahili. Changamoto zipi unazoziona katika lugha ya Kiswahili, na je, nini kifanyike zaidi ili uh, kuhamasisha watalii na wale wasiozungumza lugha ya Kiswahili kuweza kuingia kujifunza lugha hii ya Kiswahili? Naona changamoto moja ni kwamba Waafrika wengi wanataka kujifunza kizungu kuliko ku, kuendeleza Kiswahili au kukuza Kiswahili na zaidi ya hayo, labda wanafunzi wa wa Marekani wameanza kupoteza hamu ya kujifunza lugha za, za kigeni. Kwahiyo so, nilipoanza kusoma Kiswahili zamani au nilipoanza kufundisha nilikuwa kama wanafunzi kama wan, ishirini au zaidi kila mwaka, lakini idadi hiyo imepunguka sana, kwahiyo so, sisi walimu tunatafuta njia za, za kuwatia moyo na kuwavutia ili waendelee kusoma kifo hiyo ya watu wengi zaidi waje kusoma kifo hiyo. Ni Profesa Katrina wa chuo kikuu cha Wisconsin katika mji wa Madison hapa nchini Marekani, anazungumza na VOA Express kuhusiana na uzungumzaji na matumizi ya lugha ya Kiswahili ambapo wiki hii ni maadhimisho ya lugha ya Kiswahili yaliyopitishwa na UNESCO hapo mwaka 2021 huko Paris, Ufaransa. Ka tayari katika habari za dunia. Maafisa wa mahakama nchini Ujerumani na Sweden wametangaza kuwakamata watu wanne wanaoshukiwa kutenda uhalifu dhidi ya ubinadamu kuhusiana na msako dhidi ya maandamano ya amani ya mwaka 2012 nchini Siria. Waendesha mashtaka nchini Ujerumani wamesema kwamba miongoni mwa waliokamatwa nchini humo ni watu wasiotambuliwa kama raia wa Siria, Palestina na nchi yoyote na wanaohusishwa wana wana na makundi wana ya wanamgambo ya Siria. Mwingine ni raia wa Siria ambaye alikuwa ni afisa ujasusi wa serikali ya zamani. Waendesha mashtaka wamesema kwamba waliokamatwa walishiriki katika msako mbaya dhidi ya waandamanaji waliokuwa wakiandamana kwa amani katika wilaya ya Al Yarmuk mjini Damascus. Wanajeshi wa Israel wametekeleza mashambulizi katikati na kusini mwa ukanda wa Ghaza, huku wapalestina wakitafuta sehemu zingine za kukaa baada Israel, ya Israel kutoa amri ya kuwataka kuondoka. Jeshi la Israel limesema limelenga wanamgambo wa Hamas kwa mashambulizi ya anga katika mji wa Rafa. Operesheni ya ardhini inaendelea katika wilaya ya Shujaiya, Ghaza City, kaskazini mwa Ghaza. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi mkubwa kuhusu amri ya Israel ya kutaka wakaazi kuondoka sehemu kubwa ya kusini mwa ukanda wa Gaza. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mkanyagano kwenye mkutano wa kidini wa kihindu katika jimbo la kaskazini la Uttar Pradesh nchini India imefika watu 2121 mkuu wa wilaya hiyo Ashish Kumar ameambia waandishi wa habari kwamba tukio li hilo limetokea katika kijiji kilicho karibu na kilomita 200 kusini mashariki mwa mji mkuu wa India, new Delhi. Kundi kubwa la watu lilikuwa linaondoka kwenye hafla inayojulikana kama satsang iliyokuwa imeandaliwa na kiongozi wa kidini Bole Baba. Ripoti ya polisi inasema kwamba uchunguzi wa awali unaonyesha karibu watu elfu mia mbili hamsini walikuwa wameingia katika hema la muda ambapo hafla ilifanyikia. Maafisa walikuwa wameruhusu watu elfu themanini pekee kuhudhuria hafla hiyo. Serkali ya Talibani nchini Afghanistani imeonyesha nia ya kuwaachilia wafungwa wawili raia wa, wa, wa Marekani kwa kubadilishana na raia wa Afghanistani wanaozuiliwa Marekani. Msemaji mkuu wa serikali ya Taliban Zabihullah Mujahid ameambia waandishi wa habari mjini Kabul kwamba swala la kuwaachilia huru wafungwa limejadiliwa wiki hii katika mkutano na maafisa wa Marekani mjini Doha namna lilivyoangaziwa katika mikutano ya awali. Mujahid amesema kuwa matakwa ya Afghanistan ni lazima yatimizwe na kwamba wanaraia wake wanaozuiliwa Marekani na Guantanamo, bila kutoa maelezo zaidi kuhusu raia wa Afghanistan wanaozuiliwa katika gereza la Marekani la Guantanamo Bay nchini Cuba. Mujahid amesema kwamba wanastahili kuachiliwa huru wafungwa kwa kubadilishana. Kisa mapenzi kipi cha kushangaza maisha yetu kwa nini, kama Mungu tunayemwabudu sote ni moja, moja iwe iwe pepo moto, ni ni sote yetu ni moja. Walahi maneno yao yangetuvimba tayari, matumbo yangetuvimba. Mambo safi sana yani, Barnaba pale anasema nampenda, akikaribisha barazani VOA Express hapa jiji kuu la Marekani, washington DC, ambapo tuliuliza kwenye barazani, kwenye ukurasa wetu wa Facebook tukauliza, vita na ukame vyataabisha watoto na wanawake katika baadhi ya maeneo ya Afrika. Je, wasaidiwe namna gani? Yohane mtoka mbali changa yupo Tumaini, Iringa, Tanzania, anasoma ujumbe wake, kisha tutamkaribisha msikilizaji. Yohane anasema serikali za nchi husika pamoja na Umoja mataifa wa Mataifa zinapaswa kuchukua hatua juu ya kuwasaidia wanawake na watoto hao kiuchumi, chakula, na hata kuwapatia malazi. Hebu sasa tuelekee katika laini ya simu. Nazungumza na nani hapo kwenye line ya simu? Wakati huo nazungumza na Mojakiti kutoka Shinyanga. Habari za Shinyanga, Tanzania? Njema. Habari za hapo? Tuko vizuri kabisa, tunashukuru. Mm -hmm tupatie basi no, bazi, maoni yako kuhusiana na swali su la barazani vita na ukame vya taabisha watoto na wanawake katika baadhi ya maeneo ya Afrika. Je, wasaidiwe namna gani? Afrika tatizo kubwa ni viongozi wa kiwasi wang'ang'ania madarakani, ndo wanaosababisha hii shida. zingine no. nam no. na na endelea endelea viongozi wa, wa, wa, wa Afrika wang'ang'ania madaraka ndio wanaosababisha haya yote. Kwa hivyo kwako, unasema labda viongozi ndio wamedumu muda mrefu na kung'ang'ania madaraka, ndio matatizo haya yanaonekana, matatizo yanaonekana. Maana muda wake ukisia, amba atoke madarakani, anaendelea kunani kugombea tena muda mwingine. Okay, kwa hivyo sasa, njia ya kuwasaidia hawa wanawake na watoto kwako wewe sasa, maoni yako unafikiri ni ipi ha? Unafikiri ni njia gani wasaidiwe wanawake na watoto kwa maoni yako yakom? e, mi, mi kwa mawazo yangu ni kuwaomba tu viongozi wa Kiafrika wajaribu ku <tosalienyatikana> wajaribu kuzingatia katiba za nchi zao walizojifunga wao wenyewe nam. Asanti sana kwa mchango wako kwenye VOA Express na Uh, tutaendelea kuwasiliana hata katika siku zijazo, na kukushukuru kwa kuendelea kusikiliza VOA Express. Sasa nafikiri tutasoma maoni mawili matatu pia ambayo yameingia kupitia ukurasa wa Facebook. Namwona Zabron Maongezo, kijana mkongwe, anasema yuko kule Beni DRC. Anasema mimi nadhani kila serikali ni vyema ili suala lipewe kipaumbele, hususan vita vimekuwa pasua kichwa barani mwetu. Labda usalama ukipatikana vingine vitajileta baadaye. Nasoma ujumbe huu wa uh, nani anaitwa Nur Al Fara, anasema wakati mwingine tunafaa kuangazia kheri ama manufaa ambayo yametokana na hali ya ukame katika maisha ya jamii ambazo zilizoathirika hapo miaka iliyopita. Andre na Kabogo pia yuko DRC, anasema yeye kwa maoni yake anaona kwamba viongozi wa Afrika wanapenda rushwa sana, na ndio maana yake vita haviishi. Sostein BM anasema mola atajua suluhu kwa sasa, anashindwa kueleza kwa nini viongozi wamependelea umwagaji damu wa watu ambao hawana hatia. Shukrani sana, tuseme Alex Jeremaya Kayunga. Richard Kambale wa DRC, kwa mchango wako, unasema kwamba hili jambo linatatizwa na vita na ukame, ambapo mbinu zaidi zinahitajika katika kukabiliana na hilo. Mhoja Giti, shukran kwa kushiriki katika swali letu la barazani. Hali kadhalika Mpelo Sekela Nyanda pia tunatoa shukrani endeleeni, kuendelea na mjadala huu wa kutoa maoni yenu kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Na sasa leo siku ya Jumatano, tunakuletea maswala ya teknolojia. Kabla hatujafika huko, pata kwanza kibao cha Will Paul, anakuambia Toto <mimu> Kidonga kete la fina mechini unanimaliza mm. Ukifunga dera unanimaliza michezo ya chumbani we inakufa unanimaliza oh, mama wewe ni my sugar mashuka sukari ulivyozidi utamu ni kwite asa Siri gani hapo kwa mauno mtoto wa Salome una mwaga mpaka bon maro hey, baby au labda unatumia anointing oil vibaya kuzuna vorombosa kwa paja rombosa sijawaiona toto uko evi ni bebe bebe, ni zame topeni ni gware gware simindi ya fundi wa kuchelewesha Willipol kijana matata kabisa kutoka kule Nairobi ya anasema toto yaani ikiwa hali ndivyo ilivyo hapa studioni VOA express ikishika kasi kweli kweli, na ambapo sasa Willi Paul anatukaribisha tunapoingia kwenye masala ya teknolojia. Na kwenye teknolojia ni kwamba mtaalamu wa sayansi ya chembe chembe za kemikali wa chuo kikuu cha California hapa Marekani, Meril Kamariza, amevumbua kipimo kipya kabisa cha kifua kikuu ambacho kitasaidia sasa kupunguza mapungufu ya vipimo vilivyopo vya ugonjwa huo. Jinia Dulot wa VOA ameandaa ripoti ambayo hapa inaelezewa au kusimuliwa na mwenzetu BMJ Muridhi. Mzaliwa wa Burundi, Mirelle Kamariza ni mtaalamu wa sayansi ya chembechembe chembe za kemikali na viumbe hai katika chuo kikuu cha UCLA mjini Los Angeles, California, alivumbua kipimo rahisi lakini chenye ufanisi katika kugundua uwepo wa bakteria za kifua kikuu. Unga wa sukari ukichanganywa na maji na kohozi au damu ya mgonjwa, ndani ya saa chache unasaidia kugundua bakteria zinazosababisha ugonjwa huo hatari wa mapafu. was... asili ya mradi huu wote ilikuwa dhana ya kuchukua kitu ambacho bakteria hupenda, ambacho kwa muktadha huu ni sukari, na kisha kuweka sensa juu yake, na kisha kuona ikiwa hiyo inafanya kazi, na ilifanya kazi. au ni hali kama vipimo vingine vya chembechembe -chembe. Anasema mkuu wa kitengo cha somo la sayansi ya maisha wa UCLA Tracy Johnson on... Kamariza amejikita katika kuifanya rangi hiyo kuwa maalum zaidi na yenye kung'aa zaidi, ili hata darubini za kawaida ambazo zinapatikana katika maeneo kama vile zahanati nchini Uganda zinaweza hata kugunduliwa katika hali hizo, na hayo ni mabadiliko makubwa. Kamariza anasema uchunguzi wake unaonyesha iwapo bakteria hao wako hai au wamekufa, jambo ambalo husaidia kubaini iwapo mtu ameambukizwa na hugundua haraka iwapo matibabu yanafanya kazi na harama itakuwa nafuu. Poda ya sukari tunayotengeneza ni nafuu sana, hasa unapoitengeneza kwa kiasi kikubwa, itakuwa chini ya dola moja kwa kila kipimo, Less than $1. Kulingana na shirika la afya duniani, watu milioni moja nukta tatu walifariki kutokana na ugonjwa wa kifua kikuu mwaka elfu mbili ishirini na mbili Kamariza natumai kipimo chake kitaweza kupunguza idadi hii kwa kiasi kikubwa. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Shukrani sana BMJ Mridhi uh, kwa maswala hayo ya teknolojia kuhusiana na kipimo hiki cha kisayansi cha kuangazia uh, ugonjwa huu wa kifua kikuu ama TB. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington. Na hivi sasa basi, tukiangazia katika swali la leo, tumekuuliza makubaliano ya EU na Kenya ya dola milioni 18 yatasaidia kufungua nafasi za ajira. Wilfred Tambwe kutoka na Manyere, Nkasi, Rukwa, Tanzania ameandika, endapo kutakuwa na ufisadi kwenye hela hizo huenda ikasaidia kiasi. DJ Shukuru Musai wa kutoka kule Butembo, DRC anasema hizo pesa sidhani kama zitawasaidia Wakenya kwa hali ambayo kwa sasa inapatikana huko Kenya. Tusubiri tuone nini kitakachoendelea. Zabuloni Mayongeza kijana mkongwe anasema yanapatikana Beni, DRC, ameandika kuna mashaka kwa hizo fedha kwa sababu viongozi wetu huwa wanatumika kwa maslahi yao binafsi. Richard Kambale vilevile DRC, pongezi sana watu wa DRC, naona mko wengi kabisa wanasema kwamba hapana, kwani uh, mkaliano wa hawa watu ni kuwa manufaa yao tu wenyewe. Patrick Elpati Belagizi ameandika kwamba yeye anapatikana huko Congo DRC, ameandika jamani, si mtupe hata milioni moja huku wakimbizi wa DRC. Patrick Elpati Belagizi anasema um, eh? Uh, Prince Dimwalo samahani, anasema sidhani kabisa pesa zote hizo zitaenda mifukoni mwa wanasiasa. Kasim bin Rashidi ukitoka Goma na we umeandika, unaona kama manufaa zaidi kwa EU sio kwa nchi za Afrika hususan Kenya Nasema wazungu huwa wanaangalia faida kwanza. Na Zanzibar Bookings uh, yeye ameandika hizo ni kwa ajili ya wakubwa kununua magari ya kifahari ikiwemo Range Rovers. Shukran sana kwa wote mlioshiriki katika VOA Express. Hatuna budi kukusanya vile vilivyo vyetu na kuondoka hapa, tukutane panapo majaliwa wakati mwingine katika vipindi vinavyofuata. Tunakuacha na kibao kutoka kwa Barnaba anakwambia nampenda. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshiriki Kiana, na Harrison Kamau. Mzalishaji wa matangazo ni Aida Isa. Huwe na wakati mzuri popote pale unaposikiliza VOA Swahili katika VOA Express.