Namnamnam nam, nam, popote ulipo karibu sana kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiwa safi leo, ikiwa ni siku maalum kabisa ambayo nitakueleza ndiyo gani hapa Marekani, kwa kuwa mimi kwa kweli nimechangamka vilivyo nikiwa studio 15 na jina langu Harrison Kamau na mimi ni Khadija Riami anasema atawaeleza baadaye, lakini leo ni siku ya uhuru wa Marekani. Marekani imetimiza miaka 278 ya uhuru. Karibu. Asanti sana na tutaangalia zaidi hali ilivyo ya miaka ya Marekani ya uhuru wake, na sherehe zinaendelea kunoga hapa Marekani, kote Marekani, nazungumzia kote Marekani, lakini kwa sababu ya majukumu lazima ningefika ninge hapa studioni kwa kweli, ili nami nikueleze wewe hali ilivyo hapa Marekani, ili nawe ujihisi kama vile ulivyo nasi hapa Marekani. Kando na hilo, tuna baadhi ya yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii leo, ikiwa pia Alhamisi kutakuwepo na hali ya burudani. Kuna habari za kimataifa na vilevile yanayotanda mitandaoni na muziki kama ilivyo ada, ndani ya VOA Express. Sasa kwako, kwa Hadija, wewe mwenyewe umeshatoa siri yangu, nikasema kwamba nitasema. Sasa wewe mwenyewe uliotoa siri ndio utaanza kwa kueleza aya. Naeleza Wamarekani leo wanatimiza, wanaadhimisha miaka mia mbili sabini na nane ya uhuru tangu nchi hii ilipojipatia uhuru kutoka kwa Uingereza mwaka 1776. Leo ni siku ambayo familia, marafiki wanakusanyika pamoja kusherehekea uhuru, na pia ni fursa kuangalia kule taifa hili lilipotoka, kama wanavyosema, kuangazia uhuru ambao umepatikana na kufurahiwa na Wamarekani wote, uhuru ambao wameufanyia kazi kwa bidii sana mpaka wakaupata. Basi kama ulivyotaja tarehe hiyo ulioitaja ya mwaka 1776 hapo Julai, ilikuwa ni kwamba, katika historia kidogo tu ili ukaelewa, ni kwamba kulikuwa na baraza lililojulikana kama Continental Congress ambalo lilikuwa likiongoza majimbo kumi na matatu ya upande wa kaskazini mwa Marekani na lilidhinisha maandishi kwenye waraka na kutangaza uhuru wa Marekani. Lakini kitu ambacho labda haukufahamu ni kwamba wakati huo uhuru haukuja wa watumwa. Watumwa walisubiri miaka mingine themanini kabla yao pia kuwa huru, lakini hapo ndipo Marekani ilitangaza uhuru kutoka kwa utawala wa Kiingereza. Sio kwamba sikufahamu, nafahamu, lakini pia pia tunapenda kuwaeleza wasikilizaji wengine, pia wanafahamu hayo, kwamba kuna matamshi ambayo yanakumbukwa sana ya rais John F Kennedy, yeye aliwaambia Wamarekani, usijiulize nchi hii itakufanyia nini, jiulize mimi nitaifanyia nini nchi hii. Matamshi hayo yanakumbukwa mpaka hivi leo, ni matamshi ambayo ni muhimu sana, na kila mara ikifika wakati huu wa uhuru yanajaribu kukumbushwa. Basi hivi karibuni, wakati tukikaribia siku hii ya leo, rais Joe Biden kuna maneno yaliyosema, alisema leo hii tunasherehekea uhuru wetu, tunasherehekea uhuru wetu, na akisema kwamba lililo muhimu zaidi ni kuendelea kusema kwamba hatutawahi kuondokea mustakabali wa uhuru wa Marekani. Kwa hivyo kila siku tunajikumbusha kwamba kuna misingi ya kikatiba inayolindwa na kila Marekani kabisa. Na pia moja ya wito unaotolewa siku hii, ambao huu unakuja kila mwaka, sio kwamba unatolewa leo tu au ukitolewa mwaka huu mwaka ujao hautolewi, unaotolewa siku hiyo, wanasema tufurahie uhuru ambao unawaunganisha Wamarekani wote, lakini pia kufurahia thamani za uhuru huu ambazo zinalifanya taifa hili kujaribu kuwapokea wageni waje hapa, wajisikie na wao wako huru. Safi sana. Na mimi mwenyewe navyozungumza, pia ninajihisi kwamba kweli kuna sikukuu, kwa sababu hii ni sikukuu inayonihusu pia. Kwa hivyo tutaendelea kuangalia zaidi hali inavyoenda hapa Marekani, lakini kwanza tupate kibao hapa, Feels like 4th of July iki huu natukumbusha kwamba leo ni siku ya shamra shamra. Lazima mkumbuke kwamba siku ya uhuru Marekani ni siku ambayo wa, uh, familia na marafiki wanakutana, kuna nyama choma. mm -hmm. majira ya jioni watu wanafurahi, maanake. mm -hmm. siku ya leo hakuna kugombana, siku ya leo ni kufurahi, tuna kusherehekea, kwa sababu lazima ukumbuke, baridi imekwisha, ni kipindi cha majira ya joto. yo, sama yo, yo. imeingia mm -hmm. kwa hiyo mambo mazuri mm -hmm. lakini kuna kitu kimoja ambacho kabla hujaenda huko, ambao uliongea nao sanamu ya uhuru, Statue of Liberty ambayo hii inabainisha uhuru wa Marekani ambayo sanamu hii waliipata mwaka 1886 kutoka mm, kwa Ufaransa mm -hmm. sanamu hii iko pale New York mm, hii inakumbukwa sana na kila mtu anaizungumzia. Kwa hiyo hii ni sanamu muhimu sana, nimeshatembelea sehemu ile, lakini unataka kuniambia kama leo hii kukoje pale New York? Leo itakuwa watu wameshonana pale, lazima kulele, eh. Basi mambo ni sawa kabisa, na ni vema tu tukasikia baadhi ya wasikilizaji wetu wanaoishi hapa Marekani wanasema nini. Ni naye Dinkens Odhiambo, huyu ni mzawa wa Kenya lakini Marekani na yu anaishi kwenye jimbo la Maryland. Odhiambo, wewe unasemaje kuhusu sikukuu hii ya 4th of july ama siku ya uhuru wa Marekani? Sisi kama merka, unajua leo ni 4th of july, tunasherekea kwa sababu tutakuwa tunafyatua baruti hapa Yani tunaita fireworks, tunafyatua baruti kusherekea hii sikukuu yetu. Tumepewa sikukuu njema, na wengi wetu wamesafiri kwenda kuangalia familia, kwa sababu sikukuu imelikupata siku ya Thursday, yani sasa itakuwa ni four day weekend kwa sasa, wengi wamesafiri kuenda kuangalia familia, na majioni huko tutakuwa tunachoma nyama tu, tu, tu, tu, tu, na sherehe zingine tukiwa huko kwenye park na tukiwa manyumbani kwetu hapa, kama you know, backyard yani kujivinjari tu. Na sasa na pengine... wanajeshi wana wana wanajeshi pia wana, wanapumzika wana, wana, wana kwa sababu hii pia ni sikukuu, ni ya wanajeshi. Tunakumbuka hao pia walisaidia kwenye vita vikali vya Amerika hapa na pale na Odhiambo, labda pengine kwa watu ambao wametoka Afrika, unaweza ukawaambia nini umejifunza kutokana na uhuru wa Marekani, wamehudumisha vipi kwa miaka mingi, mia kama mia ya miaka tangu Amerika ipate independensi yao, na sisi wakajifanya wao ndio viongozi kabisa wa kidemokrasia kwenye nchi hii. Kitu mnaosema imejifundisha kwamba hapa wanaheshimu wana, wana, wana, wana sheria wanaheshimu wana sheria ingawaji sasa tunaona Supreme Court ya Amerika imefanya imekuwa, yani wale wame, wame washika usikani, walikuwa wameteuliwa na huyo huyo aliyekuwa Trump. Sasa wao pia inaonekana ni kama wanakuwa Supreme Court ya Kenya kwa sababu wamebadilika mambo vile wanapiga kura. Sasa unaangalia kama tunasema Roe versus Wade, hiyo ya abortion ya ya, ya, ya, ya, ya ma, ma, ma, mama akipata mimba kama mtoto akizaliwa nazaliwa atakuwa mtoto akiwa kwenye tumboni, ama atakuwa mtoto akiwa akizaliwa. Sasa hiyo umebadilisha. Asanti sana Udhiambo, sisi hapa studio pia tunakutakia sikukuu njema popote ulipo. Umeguzia mambo ya nyama choma, basi ufurahie wewe na rafiki zako. Sasa tupate habari za kimataifa. Na katika habari, huko Kongo, mahakama ya kijeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imewahukumu kifo wanajeshi 25 kwa kukimbia mapigano dhidi ya waasi wa M23 pamoja na wizi wa mali. Wakili wao pamoja na msemaji wa jeshi wamesema leo Alhamisi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, jeshi la Congo limekuwa likikabiliana na waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda kwa zaidi ya miaka miwili sasa, pamoja na makundi mengine ya waasi, hali iliyosababisha takriban watu milioni 2.7 kukoseshwa makazi katika jimbo la Kivu Kaskazini. Wiki iliyopita, M23 iliingia kwenye eneo muhimu kimkakati katika jimbo hilo. Siku ya Jumanne, jeshi liliwatia mbaroni wanajeshi 27 baada ya kuacha nafasi zao katika vijiji vya Kesege na Matembe katika jimbo hilo. Wapiga kura wa Uingereza leo Alhamisi wameshiriki kwenye uchaguzi mkuu ambao kwa kiasi kikubwa unatarajiwa kutoa ushindi kwa chama cha upinzani cha Labour na kumaliza utawala wa karibu mwongo mmoja na nusu wa utawala wa kiconservative. Huu ni uchaguzi wa kwanza wa kitaifa tangu Boris Johnson aliposhinda kwa wingi hapo mwaka 2019 na ambao umeitishwa na Waziri Mkuu Rishi Sunak miezi sita kabla ya tarehe iliyopangwa. Mpango huo huenda ukaenda kinyume na yeye kwa kuwa kura za maoni wakati wa kipindi cha wiki sita cha kampeni pamoja na zile za miaka miwili iliyopita zinaonyesha kushindwa vibaya kwa chama chake cha mrengo wa kulia. Hali hiyo huenda basi ikamweka kiongozi wa Leba Kestama kwenye umri, mwenye umri wa miaka 61 ofisini huko Downing Street kama kiongozi wa chama chenye wingi katika bunge na waziri mkuu wa mpito nchini Haiti amehakikishia jumuiya ya kimataifa kwa taifa lake limekumbwa na ghasia na liko katika enzi mpya, na ameelezea imani yake kwamba kikosi cha polisi kinachoongozwa na Kenya huenda kikasaidia kuyadhibiti magenge yanayoleta vitisho katika kisiwa hicho. Maoni ya waziri mkuu Gary Conili amekuja wakati wa kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Haiti. Conille amesema Haiti hivi sasa iko katika kipindi muhimu kikiwa na watu wenye silaha takriban elfu 12 ambao wamewashikilia mateka watu milioni 12 nchini humo. Katika kipindi hiki, hakuna mradi iwe wa kiuchumi au kisiasa unaweza kushughulikiwa bila ya kuzungumzia swala la usalama. Na kuongezea, kwa sababu hiyo serikali yangu inakaribisha utekelezaji wa dhati wa azimio 2699 kuhusiana na kikosi cha kimataifa cha usalama na kuvuja kwa kemikali mapema leo kwenye kitengo cha uhandisi cha uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Kuala Lumpur, Malaysia, kumesababisha takriban watu 20 kuumwa, afisa wa huduma za dharura amesema jumla ya watu sita wamepatiwa matibabu kwenye kliniki ya uwanja huo huku wengine kumi na tatu wakipelekwa kwenye kituo cha afya na mmoja kwenye hospitali ya umma. Afisa wa dharura wa eneo hilo Muhammad Nur Kairi amesema katika taarifa, waadhirika wote ishirini walikuwa ni wafanyakazi kwenye makampuni matatu yaliyopo kwenye uwanja huo, wengi wao wakidai kuhisi kizunguzungu baada ya kupumua kemikali hiyo. Hata hivyo, tukio hilo halikuadhiri safari za ndege kwenye uwanja huo ambao ni mkubwa zaidi nchini Malaysia. Ya wimbo safi unakwenda tu kwa staili yake, wimbo kutoka kule Moroko. Sio wakati mwingi takuwa na nyimbo kutoka Moroko, lakini kweli nasikia miondoko mizuri tu ya Kiafrika iliyo taratibu ya kiafrikakiarabu <laughs> <laughs> ya <laughs> <laughs> unaitwa distinct, wala ni distinct, ndio ameimba. Wimbo wenyewe unaitwa mm. unaitwa wala, na huo ndio unatufungulia au msasa sasa ya barazani mm. Hapo tuliuliza unadhani ni kwa nini ndoa za utotoni zinaendelea kuripotiwa Afrika Mashariki licha ya kuwepo kwa sheria zinazopiga marufuku swala hilo. Basi maoni yameminika kweli kweli hapa kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Namwona Richard Kambale kutoka Beni DRC, anasema ni kwa sababu ni mila yao na itachukua muda ili waelewe kwamba uh, mila isiyo sawa kwa kweli. Ni vyema kwanza kwa mtu awe mzima ndipo aamue kufunga ndoa. Namwona maneti Magongo, ukione anatoka kule Iringa. Anasema wazazi wawe makini na watoto wao. Mtoto hawezi kuolewa bila mzazi kujua. Sairas Moho ajasema yuko wapi, lakini anasema Afrika ndoa za utotoni, ukishamwona ameoleka ama ameoa tayari ameishakuwa. Ametoka kule Mombasa, amesema pale. Sairas Prince D Mwalo anasema upungufu wa elimu ya kutosha unasababishwa na umaskini na tamaa. Mama Daniel Wachanika anasema kule Tanzania ni upungufu wa elimu, ndio maana wanawana wana kiholela, na wengine ni tamaa zinawasumbua, hata maana ndoa wanandoa wenyewe hawajitambui. Southern BM anasema huko hakuna sheria inayofuatwa, hao watu wanafanya tu wapendavyo binafsi, wala hawafuati. Hali inakuwa ni ngumu sana kwa kuwa wanafanya tu wapendavyo. Noa Musi anasema basi ni umaskini ndio wa kulaumiwa kwa kuwa wengi hawawezi kuvumilia umaskini uliopo, wanajipata kwenye mazingira, mazingira ya ndoa na washukuru wengine zaidi. Naona umesoma maelezo maoni ya hao maoni ya watu wengi wamezungumzia, lakini kila mmoja anazungumzia umaskini, anazungumzia sijui tamaa na nini, lakini chanzo kikubwa ambacho kwa nini ndoa za utotoni zinapigwa marufuku Afrika, mm -hmm. Mm -hmm. Kwanza fistula kwa sababu msichana anapoolewa akiwa na umri mdogo, anapokuwa na ujauzito mm, hawezi kuhimili kuwa kuzaa, mwili wake haujakomaa inavyostahili mm, ndio anapopata fistula mm. fistula nyingi ambazo zimewapata wanawake waliojifungua ni wasichana ambao wameingia kwenye ndoa za utotoni. Lakini tatizo jingine ni kwamba ni manyanyaso anayoyapata msichana mdogo akiolewa pengine nauliwa na mtu mzima, kwa hiyo manyanyaso yanakuwa kwa makubwa sana, hmm. Lakini hawa wamezungumzia chanzo maskini, naweza kuwa ni umaskini peke yake, lakini umaskini ambao umeambatana na vitu vingine. Kuna vigezo vingine ambavyo vinachangia hasa vya kiafya na kijamii. Na sasa, Daadija, labda pengine unaona kama kuna sheria au kuna tamaduni ambazo bado ni kandamizi tunapozungumza? Baadhi zipo, kwa sababu kwa mfano Tanzania unaambiwa umri wa kuolewa ambapo mzazi anaweza kuridhia ni miaka kumi na sita mm -hmm, lakini hili linapigwa kelele upandishwe mpaka miaka kumi na nane kisheria sasa. Lakini sasa kuna tamaduni nyingine au makabila mengine, msichana wa miaka kumi na nne anaweza kuolewa mm -hmm. Kwa hiyo unakuta sasa huku kuna sheria ya kiserikali ambayo inasema labda miaka kumi na nane au kumi na sita huku kwingine sasa inasema miaka kumi na nne unaweza kuolewa na miaka kumi na nne mtoto hajakomaa bado ni msichana bado mdogo mdogo. Mdogo. Mdogo. Mdogo. kwa hiyo unakuta hizi zinachangia sana na nikisema tanzania sio tanzania peke yake maeneo mengi ya afrika unakuta wasichana wanaolewa wakiwa chini ya umri wa miaka kumi na sita na umezungumzia swala nzuri la wanawake pia Je, unafikiri kwamba bado elimu ya wanawake katika baadhi ya maeneo haizingatiwi sana, kwa kuwa wanaamua tu msichana, japo hata akiwa mdogo aolewe na asiendelee na elimu, labda kwamba hawajazingatia? Unajua hii sio kwamba hawajazingatia elimu, lakini wanaweka kipaumbele mm. nani wa kumwelimisha? Kama unavyosema umaskini, unapokuwa na swala la umaskini, unaamua kwamba k okay, kati ya hawa wawili, kuna msichana, kuna mvulana, nani tumpe elimu? mm. tumpe elimu huyu mvulana, huyu msichana tutamuoza. mm -hmm. Ah, basi ndio hivyo. Nashukuru sana waliotoa maoni, kina Bashiru manila tano Pita, miongoni mwa wengine wengi. Kwa kweli muda hauruhusu tukasoma yote, lakini asante kwa mchango wenu kupitia ukurasa wetu wa Facebook, ambapo nasikia kibao kwa njia polepole kinaingia gazi, wakiwa naye sijili wanasema mawete <muchu> homa <laughs> Oh, nzuri sana. Na nasikia inatoka DRC, hiyo inasema mawete, lakini sasa sijui maana mawete ni nini. Maanake ukisema mawese ningejua mafuta ya watu wa Kigoma yale wanayopikia, lakini mawete sijui, kwa hiyo haya mawete ndo imehitimisha. Sasa tunaenda wapi? Tunaangalia mambo ya burudani kama ilivyo ada siku ya Alhamisi na nikitazama, naona kwamba matatizo yanaendelea kumwandama PDD. Nilifikiri kwamba yamekwisha, kila siku matatizo mapya yanajitokeza. Ah, na matatizo kweli, maanake kila siku kesi mpya nasikia. Leo kesi ya leo ni mcheza filamu wa ngono wa zamani ambaye anadai fidia ya dola bilioni hamsini anasema kwa sababu Pididi alimchukua kwa nguvu akampeleka, sijui kwenye hafla hafla hizo mm. akataka afanye mapenzi na wageni pale, alafu sijui, akawa kama anamrubuni hivi kwamba usipofanya, sijui sasa. kwa kitu gani? Sielewi. Najua unamzungumzia Andrea English, ndio jina lake. Lakini sasa anasema kando na kwamba yeye alitumiwa kwenye zile karamu za Pididi, mm. anasema pia, uh, mpenzi wake wa kiume alikuwa amepewa kandarasi pia na Pididi. Alikuwa katika shughuli au pilikapilika pilika pia za kutengeneza mziki wa Pididi, na pale ndio naye huyu sasa Andrea English naye pia akashirikishwa kwenye zile sherehe kwa njia ya kulipwa, lakini hakuambiwa mwanzoni kwamba mambo yatakwenda hivyo, na akatumiwa ama akapewa marafiki wa Pididi, akamwambia kwamba wewe, uh, uta, utawaburudisha wageni wangu, lakini wakaanza kuongeza hela alipodai kwamba nitafichua sasa huyu mwanamke amekuwa amenyamaza siku nyingi, lakini nafikiri amesema hata tulia tena, na tayari kule New York amewasilisha kesi yake akiitisha fedha ambazo umesema kwamba zinahitajika bilioni hamsini. Sasa swali hata nalojiuliza bilioni hamsini za dola <laughs> e, sasa hizi sio kwamba pididi peke yake ndio alipe. Hmm, anasema pididi na wale wengine na kampuni ambao yake ya Bad Boy. Ana, wengine mm -hmm. Wanasema wale ambao walikula njama nao kwenda kumrubuni huyu mwanamke kufanya hivyo, kwa hiyo anataka walipe dola bilioni hamsini fidia. Na sasa tu tutaona kesi itaendaje, manake anasema alikuwa akilipwa tu hela kidogo kwa kufanya hiyo, alikuwa akilipwa kama hela kiasi, alafu akawa anaongezewa dola elfu moja tu kwa hiyo alikuwa akifanya kazi hiyo lakini ndo mambo yalienda hivyo. Haya, tutaona mambo ya kutakwendaji kwa pidiri manake hata kesi za awali bado hajamaliza mamo eh. Haya, tuna mwanamziki Taylor Swift wa huyu ni mwanamziki maarufu hapa Marekani ambaye amepanga tua ya kimziki kule Ujerumani kuanzia Julai 17 hadi 19, lakini mji ambao anautembelea kule Ujerumani ni mji wenye jina nafikiri ndalisema tu la Kijerumani ni gel mi nadhani mngemuuliza, aliishi sana Ujerumani, jina angetueleza laitaje. Sina hakika, lakini sasa jina hilo wamempa heshima kubwa sana Swift. Mm. Wakaliondoa zile gans hilo linalotusumbua mwanzo wakamweka Swift. Eh, sasa... lakini hiyo ni kwa, kwa, kwa, tu... kwa heshima eh, wa, yake, mm, kwa yake. Mm. Sasa mji utaitwa wakati Swift eh, taitwameshapaa Swift sasa... <laughs> lakini wanasema kwamba mji huu ni mji wa moja wapo miji maskini sana Ujerumani mm. na uliadhiriwa kutokana na kwamba uchimbaji wa makaa ya moto mawe, mawe, mm. mm. wenyewe Nafikiri pia unatumia tua hii kujiinua kiuchumi kwa sababu wanasema tua yake tayari imelipiwa, na watu wengi maelfu ya watu watahudhuria. Kwa hivyo mji huu unapata nafasi kupitia swift kuvutia watu, nafikiri Ujerumani labda Ulaya kwa ujumla. Wakati wa tua yake hiyo utasaidia, kwa sababu kama mji ulikuwa uko katika hali mbaya ya kiuchumi hmm. kwa hiyo sasa hivi atakapokwenda utasaidia, utainua uchumi, lakini pia utaleta maendeleo kwa sababu mm. maendeleo hayaji mm. bila kuwepo na fedha na yeye ndo ataingiza hizo fedha. Ninaona namna nzuri mm. Hata mimi labda kule kijiji cha kwetu pia wakanipa jina siku chache <laughs> <mambo tu>. Nita... <laughs> <laughs> <laughs> Ah, na mi labda naweza kuinua mambo. Huwezi kujua kweli, kabisa ndivyo mambo yalivyo uh -huh. mambo yalivyo, mambo ya burudani kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Sasa bora tuangalie swali la leo linasema nini. Na kwenye swali tuliulizia kuhusu siku hii tu ambayo eh, tumeizungumzia tu sana, siku ya uhuru wa Marekani. Tukauliza, Marekani inapoadhimisha miaka 278 ya tangu kupata uhuru wake nini cha kujifunza kabisa? mwanzo kabisa wewe umejifunza nini? Ah, mimi nimejifunza ukija Marekani maisha yanakuwa mazuri, ujipange tu na uamue kwamba utafanya kazi kwa bidii, mambo yatakwenda vizuri. Mimi nami kabla hata kusoma maoni ya wasikilizaji nimejifunza kitu kimoja mm -hmm. kwamba dunia ina watu wengi sana na tamaduni tofauti, na unapofika Marekani sasa inakuwa tamaduni yako inaheshimu nyingine, unakuta mm -hmm. watu wa Korea, unakuta watu wa Japani, unakuta watu wa Rasia, unakuta watu wa Afrika Kusini. Kisa ikifika pale unakuwa Marekani, tamaduni zako nyingine kidogo zinapunguza makali, unakuwa Marekani kama Wamarekani wale wengine. Basi uh, namuona upande wa mchango wa wasikilizaji wetu. Wewe Bashiru, mnalima ukiwa Songea, unasema ongera kwa, ale, kwa kudumisha uhuru wa Marekani miaka yote hiyo umoja na kuwa taifa lenye nguvu duniani ila nguvu yake itumike sehemu sahihi. Elimu ya kaptura unasema ni halali waendelee kuitawala umoja wa taifa. Haya, huyu mwingine anasema uhuru huu wa miaka yote haujawahi kuanza kubadili katiba, ila sisi Afrika watawala wake wanaweza kubadili katiba ila wasilie, ili wasalie madarakani. Yeye anasema kwamba Marekani imedumisha katiba yake kwa muda mrefu lakini e, sasa Marekani, Marekani imedumisha katiba yake kwa muda mrefu. Lazima tukumbuke Marekani leo inaadhimisha miaka 278 mm. Nani Afrika amefika hata miaka mia moja? at amna Afrika. Kwa hiyo bado Afrika nanyanyukia pengine ito, ni safari ndefu maanake yeah. Lazima tukumbuke Marekani walipitia mm, kipindi cha kuwa na watumwa na kuondoa hicho kipindi, ubaguzi wa rangi. Unajua vitu vingi wamepitia. Kwa hiyo na wao pia hali kadhalika, kila kadri muda unavyokwenda na wao kuna mambo ambayo watayabadilisha kwa hiyo ukilinganisha miaka mia mbili sabini na nane na miaka hamsini kidogo kunakuwa na mwanya mkubwa sana kati ya hao wawili hapa. Ni kweli kabisa, na ukweli ni kwamba pia Marekani wamefanya marekebisho hapa na pale kwa miaka hiyo yote karibu mia tatu sasa. Na napoangalia upande wa mambo yanayotanda zaidi nchini Kenya, maandamano sasa ufanya biashara, na wameanza kukadiria hasara walioipitia wakati wa maandamano, na wanasema kwamba imepita zaidi ya bilioni hamsini katika siku hizo chache ambazo maandamano yametokea lakini pia nilisikia leo rais William Ruto alikutana na baraza lake la mawaziri, sijui sasa nam na hilo mm, ni lingine linalozungumziwa mm, kwa sababu jana kulikuwa kuna bashiriwa kwamba labda mojawapo ya mabadiliko atakayofanya ni baraza lake la mawaziri, lakini kwa sababu usawana... baraza la Senate jana mm, limemwambia mm, afanye mabadiliko, achukue hatua za msingi nam yeah, lakini sasa walipotarajia kwamba angetangaza ndio amefanya mkutano na baraza hilo hilo la hilo mawaziri. Kwa hivyo sasa, kuna, kuna mjadala mkubwa, ni mabadiliko anataka kufanya au ataendelea tu nalo, lakini ni mambo ambayo tutaendelea kwa kweli kufuatilia na iwapo kutatokea lolote, sisi hatuna budi kulitangaza. Hapo basi, ndio tunafika mwisho wa VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. hapa studioni, jina langu Harrison Kamau, imekuwa naye Adija Riami upande wa pili, tukiwa naye Aida isa kwa wale waliopo Marekani, siku njema ya uhuru. Na fundi mitambo Saida Hamdun. <laughs> Karibu ningesahau, labda niko katika hali ya sikukuu. Lakini kwa heri ya kuonana, popote ulipo.