Imetimia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC Marekani ni saa nane kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. E, mimi ni Kenneth Bwire. Rais wa Kenya William Ruto amesema leo Ijumaa kwamba hivi karibuni atafanya mabadiliko katika serikali yake kufuatia wiki kadhaa za maandamano yaliyoanza kama ghadhabu za mitandaoni kupinga ongezeko la kodi na ambayo yaligeuka na kuwa ghasia na hata kupelekea shambulizi kwa bunge la kitaifa. Ruto amesema serikali yake itapunguza matumizi kwa shilingi bilioni 177, katika mwaka huu wa fedha, huku fedha za ziada zinazohitajika zikitoka kwa mikopo. Haya najiri huku taarifa zikiibuka kwamba rais huyo alizungumza kwa njia ya simu na mkuu wa shirika la fedha duniani IMF, Kristalina Georgieva, siku chache baada ya kukataa kutia saini mswada wa fedha wa nchi hiyo wa mwaka 2024 uliopendekeza hatua za kuongeza kodi, lakini ambao ulibua maandamano yaliyopelekea vifo. Vyanzo viwili vya kidiplomasia viliambia shirika la habari la Reuters mswada huo ulikuwa na umuhimu katika makubaliano ya mageuzi ya kisera yaliyofikiwa kati ya Kenya na IMF kama sehemu ya mpango wa kutoa mkopo wa dola bilioni 3.6 kwa taifa hilo. Wachambuzi wanasema kutupiliwa mbali kwa mswada huo huenda kukaathiri programu muhimu za maendeleo hata ingawa serikali ya Kenya haihitaji fedha kwa dharura kutoka kwa IMF kwa sababu ilifanikiwa kulipa mkopo wa dola bilioni mbili baada ya kuchukua mkopo mwingine wenye riba nafuu na ambao ungelipwa ndani ya kipindi cha miaka saba. IMF imeshutumiwa na vijana wengi walioshiriki maandamano wakiliona shirika hilo kama linaloshinikiza serikali ya Kenya kuongeza kodi. Uingereza ina waziri mkuu mpya Keir Starmer. Anakuwa waziri mkuu wa 58 wa taifa hilo, ambapo chama chake cha Leba kinarejea tena mamlakani baada ya zaidi ya mwongo mmoja kama upinzani, kufuatia ushindi mkubwa katika uchaguzi uliofanyika Alhamisi nchini humo, licha ya wapiga kura kuonyesha uchovu wa kisiasa. Chama hicho cha sasa kina kibarua kigumu cha kufufua uchumi uliodumaa katika taifa ambalo limevunjika moyo. Kiongozi wa chama hicho Keir Starmer anakuwa waziri mkuu mpya, akiongoza kurejea madarakani takriban miaka mitano baada ya kupata pigo kubwa zaidi kisiasa katika kipindi cha takriban karne moja. Starmer anachukua usukani baada ya waziri mkuu anaondoka Rishi Sunak kuwasilisha waraka wake wa kujiuzulu kwa mfalme Charles. Sunak tayari amekiri kushindwa na kusema kwamba anawajibika kwa matokeo hayo mabaya ya uchaguzi. Amesema kwamba anaondoka kwa kazi kwa heshima baada ya kuongoza nchi bora zaidi duniani, hata katika hotuba yake ya mwisho nje ya makao yake rasmi ya 10 Downing Street Huku karibu kura zote zikiwa zimehesabiwa chama cha Leba kimepata viti mia nne na kumi katika baraza la inchi, la chini la bunge huku kile cha Konservative kikipata viti 118 kati ya viti vyote 650 bungeni. Marekani imepongeza usitishwaji wa muda wa wiki mbili kwa mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC kwa sababu za kibinadamu. White House imesema mapigano makali yamekuwa yakiendelea kati ya wanajeshi wa serikali na wasi wa kundi la M23 wanaongozwa ama wanaungwa mkono na Rwanda. Mapigano hayo katika jimbo la Kivu Kaskazini yamepelekea takriban watu milioni moja nukta saba kutoroka makwao na kufanya idadi ya watu waliofurushwa makwao nchini humo kufikia milioni saba nukta mbili kwa mujibu wa makadirio ya Umoja wa Mataifa. Usitishwaji huo wa mapigano unaoanza saa sita usiku saa za huko na kuendelea hadi tarehe kumi na tisa mwezi huu utatekelezwa hususan katika maeneo ambayo vita hivyo vinaathiri raia, kwa mujibu wa serikali za DRC na Rwanda zimeelezea uungwaji mkono wa hatua hiyo ya kupunguza maumivu kwa raia na kuweka msingi wa kutafuta suluhu la mzozo huo. Msemaji wa baraza la usalama wa kitaifa la Marekani Adrian Watson amesema katika taarifa. Umoja wa Mataifa na mataifa magharibi amekuwa akishitumu Rwanda kwa kuunga mkono kundi la waasi la M23, lakini Rwanda imekuwa ikikanusha tuhuma hizo. Alhamisi, askari 25 walihukumiwa kifo na jopo la kijeshi la DRC baada ya kupatikana na hatia ya kutoroka vita, wizi, kwa mujibu wa mawakili hao. Nakomea hapo kwa sasa. Mimi ni Kenneth Bwire Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua, tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo ikiwa ni Ijumaa, kama kawaida tunakuwa na meza ya waandishi, ambapo waandishi mbalimbali huzungumzia masala ambayo yamegonga vichwa vya habari katika wiki. Ni kwa undani. Mi naitwa BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington DC. Nam, karibu msikilizaji kwa kipindi kwa undani. Leo tuna maswala kadhaa ambayo tunataka kuyagusia ambayo yamegonga vichwa vya habari. Itakumbukwa kwamba E, jana Alhamisi kulikuwa na uchaguzi kule Uingereza, na leo imetangazwa kwamba kuna waziri mkuu mpya katika nchi hiyo, anaitwa Keir Starmer. Chama chake kimeshinda katika uchaguzi huo kikipata viti mia nne na kumi katika baraza la chini la bunge, na kile cha Conservative ambacho kilikuwa kinaongozwa na waziri mkuu anayeondoka Rishi Sunak kikipata viti 118. Kulikoni ni kati ya yale tutakayoyazungumza hivi leo. Hali kadhalika, rais wa Kenya William Ruto apunguza matumizi ya serikali kwa shilingi bilioni 177, na pia aahidi mabadiliko mbalimbali. Tutalizungumzia hilo wakati serikali yake ikiwa imekumbwa na changamoto chungu nzima, kufuatia wiki kadhaa za maandamano yaliyoanza kama ghadhabu za mitandaoni kupinga ongezeko la kodi na pia ambayo yaligeuka na kuwa ghasia, ikiwa ni pamoja na kupelekea shambulizi lililolenga bunge la kitaifa. Hali kadhalika, tutaangalia hali ilivyo kule nchini DRC, ambako mengi tu yametokea. Wanamgambo wa mawaasi wa makundi Uh, kutoka misituni humo yakiingia eh, katika miji mbalimbali mbali ya kimkakati ikiwa ni pamoja na ule mji wa Kanyabayonga eh, ambapo wengi wanasema kwamba ni hatua iliyopingwa sana na wakazi na vilevile vile jumuiya ya kimataifa eh, na vilevile vile yale ambayo yametokea baada ya hapo kupata kwamba maafisa 25 wamefikishwa mbele ya jopo la kijeshi na kuhukumiwa kifo, ni kati ya yale tutakayo yaangalia. Sasa ni watambulishi wageni wetu, ni waandishi wa habari e, kutoka huko Kenya. Tunaye mwandishi habari Juma Kaka wa Sauti ya Almasi. Hapa Marekani pia kumeshuhudiwa mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na maadhimisho ya miaka 248 na e, ambapo nchi hii imesalia miaka miwili tu itimize miaka 250 tangu ipate uhuru wake e. Haya yote tutayazungumza. Mwandishi wa habari Douglas Mwetua tunamtarajia e, lakini pia kule DRC si, kama nilivyotaja tuna, tunaye mambo kawaya a, ambaye pia anajiunga katika a, meza ya waandishi haya. Basi tuanze na wewe kakaa Juma ukiwa hapo nchini Kenya. Kwanza, taarifa hizi kwamba Rais William Ruto amezungumza kuhusu nini ambacho utawala wake unakifanya kupunguza uh, au kubana matumizi hasa uh, matumizi ya fedha za serikali. Nini ambacho unaweza kuwaambia wasikilizaji? Uh, bila shaka nashukuru sana bwana bmj kwa hii nafasi na hii fursa. Uh, hivi leo kwa takriban wiki mbili ama majuma mawili, Kenya amekuwa na changamoto na mambo na maandamano katika uh, hiki, kizazi cha mg, na basi kutokea hapo kukawa kwamba rais wa Kenya afanye tu uh, suala la kujiuzulu. Basi kufikia hapo leo walikuwa wa kwamba wana masharti uh, masharti yakiwemo kwamba watu fulani ama ofisi fulani ziendelee. Kuna watu ambao wamehitimiza miaka ya kwenda kustaafu ama kufanya retire, watolee na bajeti za nchi, na pia zile ambazo hazifai ziendelee. Basi katika mkutano wa leo, rais na Wakenya ambao walikuwa kwenye ile ex space ama walikuwa na hizo pta wakawa wanajadiliana. Basi rais wa Kenya akaamua kwamba kuna mambo ambayo atakuja kuyafanya yakiwemo, eh, amesema kwamba anaondoa ofisi ya eh, first lady ama ule mke wa rais, mke wa naibu wa rais na katibu mkuu uh, wa mawaziri ama waziri mkuu wa mawaziri uh, yule bwana uh, Mdavadi. Uh, pia akatoa mapendekezo kwamba wale watu ambao wamehitimu miaka sitini watafanyiwa wa, wa, ama wamefika wa kuritaya, kwamba wataenda uh, kwenye retire wakifika miaka hamsini um, si sitini, ama wakistaafu. Pia akatoa mapendekezo kwamba sio mapendekezo, ni yale masharti ambayo uh, m ama kile kizazi cha kilikuwa kimepeana ndio wasitize maandamano, lazima afanye akasema kwamba uh, zile uh, ziara za serikali ambazo hazijakuwa za maana sana zitafikishwa ama kupunguzwa, na wale advisors ama wale washauri wake wapunguzwe kwa asilimia uh, hamsini. Pia rais ametaja suala la deni, na akachukua jopo kazi ambalo litakuwa linaangazia deni la Kenya ni hela ngapi na linafaa kuangaziwa kwa njia gani ili lilipwe. Na tumeangazia kwamba kuna ile ambaye ni mkuu wa wanasheria ama ile Law Society of Kenya ile LSK, eh, Adhiambo ambayo amechaguliwa kuwa eh, kama mwenyekiti eh, katika jopo hilo. Pia ameangazia maswala mengi tu eh, ya kiwemo eh, utendakazi wa serikali utakuwa unawekwa wazi. Uh, kusoma bajeti lazima Wakenya watashirikishwa, ndio kukuwe na mapendekezo ambayo yakija kwenye bunge uh, yatakuwa yanaangaziwa uh, pia kwa undani. Pia ukiangazia mawaziri uh, kuna kuna, kuna, kuna fununu kwamba uh, kutakuwa na kitu ambacho kinaitwa cabinet reshuffle ama kutakuwa na mabadiliko katika wizara uh, mbalimbali mbali na pia mawaziri. Kwa mfano pia kuna wale mawaziri ambao wameonekana wana dosari eh, rais shoka lake litakapoanguka, tunanuia kwamba kuna wale mawaziri ambao watatolewa na kuna mawaziri ambao wengine eh, zile wizara zao kulingana na mapendekezo ya GMZ ni kwamba zifanyie maji, yaani ziwekwe pamoja. Kuna wale wafanyakazi wa serikali ambao unawapata ni wengi katika wizara eh, moja na hiyo wizara ni moja tu, na ikafanyiwa kitu ambacho, hiyo wizara ikafanyiwa maji, na wale wengine ambao walikuwa wanafanya kazi kule pia kushirikishwa. Pia rais amesema kwamba eh, ama mapendekezo ya GNC ilikuwa kwamba eh, waangazie eh, wale ile IBC kwa hivi sasa. Amesema kwamba IBC itakuwa ama itatengenezwa baada raisi atapendekeza atapelekwa mswada wa mapendekezo wiki lijalo siku ya Jumanne. Halafu bunge lianze kujadili jinsi watakavyotengeneza uh, jopo ama ile IBC ya mipaka, na ikizingatiwa kwamba GNG pia wana mapendekezo kwamba wakishatengeneza IBC, wale wabunge ambao wafanyi kazi, basi watakuwa watafanyiwa kitu kinaitwa recall off ama wata, watapelekwa kwamba sisi tunakusanya uh, kusanya zile sahihi alafu wanapeleka kwenye IBC. IBC itapeleka kwenye spika ili huyu mbunge aje afanyiwe tena uh, upigaji kura upya. Uh, rais pia amependekeza maswala kadhaa uh, yakiwemo mambo kama mtu akipatikana na uh, uh, ile kashfa, kwa mfano he ni waziri anapatikana na kashfa, pia tunapatikana na kashfa utakuwa unawachishwa kazi na faili yako inafunguliwa unaanzishwa kesi. Uh, pia waziri amelizungumzia uh, swala la vijana. Waziri mgani tena katika uh, rais ra amezungumzia, samahani. So, rais amezungumzia swala la vijana kuajiriwa katika maeneo mbalimbali, akisema kwamba ananuia vijana elfu tatu mia sita katika mm-hmm. hii kazi ya mijengo na ujenzi wa nyumba sasa. uh, kaka, kilichotufikisha hapo ni kama unavyojua eh, maandamano yaliyofuatia ule mswada wa elfu mbili ishirini na nne wa bajeti au mswada wa fedha hapo nchini Kenya. Kisha kama ulivyotaja eh, wale vijana wanaojulikana kama Gen Z na wengine ambao waliandamana walitoa matakwa yao na hayo mengi ambayo umeeleza ni kati ya yale ambayo walitaka. Sasa swali langu ni baada ya yale yamezungumzwa, baada ya Rais kutoa hotuba kutoka ikulu na kueleza yote ambayo anayafanya, hali ikoje sasa e, kwa hawa vijana waliokuwa wakiandamana na ikikumbukwa kwamba kulikuwa na msukumo kwamba maandamano hayo yaendelee mpaka matakwa yao yatimizwe? tukizingatia kwa hivi siku, kwa mfano kama leo, walikuwa waangazie maswala ya rais eh, kwa mfano ni kipi ambacho ataangalia, na je, hivyo vitu ambavyo vitatumia? Ni kurejeshe tu hapo nyuma, ile siku ambayo rais alizungumza kwa mara ya kwanza, wakati kulikuwa kumevamiwa kule kwenye bunge. Uh, rais akawa na machungu na kisha siku iliyofuatia akawa tena anazungumza na Wakenya, akawa na warai vijana wakatengeneza mkutano kwenye X, uh, space na wakazungumza, wakatoa hayo mapendekezo ambayo kwa hivi sasa ni matakwa yao, wanataka rais uh, afuate ama yatekeleze. Basi kufikia sasa leo ndo rais amezungumza, nakumbuka juzi tulikuwa na mkutano baada ya rais kuzungumza, wakasema kwa nini rais anadanganya? Ndio hiyo mapendekezo ambayo sasa alikuja akasema tutoe, akitaka pide tupatane Kasarani ama mahali pakubwa ama kwenye, ukiangalia watu wengi wananuia kuficha sura zao na pia wasijulikane mambo ya serikali. Sasa kufikia leo rais akishazungumza, au watakaa chini waangalie haya mambo ambayo anasema yametekelezwa yatatekelezwa, ama ni jinsi anavyozungumza. Alafu kusiwe na swala ambalo limewekwa kwenye uh, uh, jopo kazi ambalo litashughulikia uh. Sasa kuanzia, kumbuke, tarehe saba, kuna siku ya saba saba ambayo ilikuwa imenuiwa maandamano haya, kuahirishwa jana kwa sababu ya wale gunzi ambao walikuwa wametafutwa ili kuja kusumbua mkutano ama maandamano sasa hawa kwa leo ndio wataketi tena ama kesho, sababu za rais hasa amezungumza, wengi wamesikiliza, wajuzane, waulizane je, baada ya sara, wengi, sikiliza, wa, wa, wajuzane, wa waulizane, je, rais kuzungumza hivi, tuendelee ama tusiendelee. Na siku ya tarehe saba saba saba walikuwa wamesema maandamano yatakuwepo kila mahali kwenye mitaa, wapi waone kama watasitisha ama wataendelea. Na kwa mfano Uh, na naangazia wengi, ukiangalia e, bwana BMJ utapata kwamba wana wa, wana ile ari kwamba huu mtu akiwaambia hivi hatekelezi, je, atatekeleza? Ili sasa ndio swali, na asipotekeleza ni lini, ama ni muda upi ambao kwa sasa au watafitisha maandamano yao, na tena wayaanze, sasa ndio swali ambalo tunangoja. Najua kesho uh, siku ya Jumamosi hapa Kenya uh, kutakuwa na mkutano baada ya huu mkutano utaangazia ni yapi ambayo yatazungumzwa, kama wanasitisha maandamano wampe rais muda mm -hmm. wa kuangazia ma ma ma maswala ambayo amesema ama matakwa yao, ama maandamano yataendelea jinsi yalivyokuwa yamepangwa. Ukumbuka zilikuwa siku saba za total shutdown, wenyewe waliitayo seven days for total shutdown ambayo itakamilika siku ya Jumapili. mm -hmm. Lakini pia tumekuwa tukiona wengine katika maandamano hayo hayo wanasema walitaka rais mwenyewe aondoke madarakani, lakini labda baada ya hapa, tutaona nini kitakachofanyika. Kabla hatujaachana na hili suala la Kenya, tena kwa kifupi, ukiweza chini ya dakika moja mbili, kumekuwa na shinikizo pia kutoka kwa wanaharakati na na wengine ambao hawakupenda jinsi ambavyo maafisa wa polisi wamekuwa wakitekeleza kazi zao wakati wa maandamano hayo. E, kuna watu zaidi ya arobaini kulingana na, uh, uh, na tume ambayo inahusika na maswala ya haki za binadamu ya kitaifa hapo Kenya, wanasema zaidi, zaidi ya watu arobaini wamekufa. Serikali inashikilia kwamba ni zaidi ya ishirini lakini kumekuwa na msukumo na shinikizo, kwamba wale ambao wamekamatwa, wengine wanasema ni kama kutekwa, walitekwa na ambao hawajulikani waliko, na wale ambao wameshikiliwa na polisi waachiliwe, na vilevile vile, wale ambao waliumia katika furukushani furukushani zilizoibuka na labda wako hospitali wako na, na bili za hospitali zilipwe na serikali. Mambo hayo yote yamezungumzwa. Uh, hii leo wakati rais anayazungumza, au sio? Kati ya madai kutoka kwa janizi Uh, ni kwa ufupi tu, ukiangalia kwamba serikali eh, kwa mara ya kwanza rais amesema eh, kwamba mafa yalikuwepo na wale ma, uh, wale askari ambao walihusika kwenye eh, zile eh, purukushani ama vurugu Uh, hatua lazima iangaziwe ama ichukuliwe. Uh, kwa mfano, akitoa mfano akisema kwamba kama kuna mtu ambaye alipiga risasi nauna identify mtu, basi ni vizuri huyo uh, askari akuwa identify na akuwe uh, awekwe kwenye mtakabali ambao mtu mwenyewe amefanya makosa na atawajibika katika mauaji ama watu waliokufa. Uh, habari zinakinchana, ukipata kwamba akee uh, lile uh, shirika la la haki hapa nchini linaitwa Kenya National Human Rights Commission likitoa habari fulani linakinzana na serikali. Sasa ukiangazia, kuna watu wengi tu ambao walikufa zaidi ya lakini ukiangalia ile ripot unapata rahisi, anasema watu kumi na tisa alafu ukiangazia kwa undani eh, hawataki, serikali haitaki kuwa responsible A, ama haitaki kuwajibikia lile suala la mauaji. Kwa mfano ukiangalia hapa Kenya eh, kuna vitu vingi ambavyo vimefanyika, utekaji nyara eh, unapelekwa mahali ama unapotea. Kwa mfano ukiangalia wale wanaharakati kina Uguda na Halif Cairo, walikuja wakashikwa, mpaka kukawa na shinikizo kutoka kwa kwamba hao watu wawachiliwe kutoka mahali ambapo mm -hmm. wamepelekwa. eh, ukipata Uguda alipatikana kule Kajado Kairo naye akakuwa aka akaondolewa. Basi serikali haiwajibikii na haisemi kwamba tutalipia ama tutasidia. Nakumbuka katika eh, katika mahojiano moja siku ya Jumapili na televisheni za ume nchini, eh, waliuliza rais, je, hawa watu watalipwa? mm -hmm. wale ambao wame wamefiwa watu hao watafidiwa, ama ni kitu kipi ambacho kinafanyika? na una damu katika mikono yako Naum. Watu kuwawa, raisi aliwaambia kwamba yeye hana damu yoyote ya mtu ambaye alikufa. So hiyo ni maana kwamba serikali haitawajibikia kitu chochote kwa wale ambao waliumia, wale ambao wamepotea na wale ambao wamefiwa kulingana na uh, zile uh, discussions ambazo zimekuwepo. Haya, namkaribisha sasa mambo Kawaya. E, yuko barabarani lakini, uh, tunasikilizana tu kwenye laini ya simu e, Kawaya, uh, tupatie matukio ya wiki hii hapo, uh, DRC, tukianza na kutekwa kwa miji mbalimbali ambayo ni ripoti tumekuwa nayo na ripoti tumekuwa nazo wiki hii. Nini kimeendelea hasa huko North Kivu, uh, kitu ambayo inaendelea kwa sasa baada ya kutekwa kwa miji na wale wauni wa jeshi la Rwanda wakijiika M23 nikisema kunakuwa wanajeshi zaidi ya ishirini na tano ambao wameweza kupelekwa mbele ya sheria, na kwa sasa tunazungumza wamewazidiwa kifungo cha maisha, na wengine hata wamewazidiwa kuuawa, sababu wametoroka mapambano, wamechimbia mbele ya adui ili kuharibu serikali, na hiyo ndio wanakuwa wanakuwa akiwashetwa vidole. Na kwa sasa hiyo ndio taarifa ambayo inakuwa ikigonga kwamba, hapa mashariki ya Kongo na hapo kwa mpango wa kusitishwa kwa mapigano ambayo Marekani imezungumzia. E, e, nilitaka a, wasikilizaji wapate kujua je, pande zote mbili zimekubaliana ikiwa M23 imekubali. Upande mbili hazikuweza kukubaliana, sababu leo asubuhi mapambano yamezuka tena kati ya pande zote miwili, yani huko maeneo za Rubero wanakuwa Uh, azina bomu kubwa kubwa kasa zote zinakuwa zikitumikishwa na hiyo inaonyesha kuwa hatua ya, ya Amerika haikuweza kuheshimika ya kusema waweze wawezi kuifikisha mapambano. Na baada ya kuzungumza na wewe siku chache zilizopita, pia tulizungumza na msemaji wa kundi hilo la M ishirini na tatu na yeye akakanusha kabisa kwamba raia walikuwa wanauawa walikuwa wameuawa na kundi hilo wakisema kwamba wao ni kulinda raia. Labda tueleze hadi sasa katika miji ambayo ilitekwa, nini kinachoendelea sasa hivi? Unajua kwamba M ishirini na tatu ni kishundi ambayo inakuwa ikifanya propagandi kubwa. Kwa sasa wameweza kuchukua uh, miji. Baada ya kuchukua miji, tayari walikuwa wametayarisha watu ambao wataweza kuwapokea katika miji hile, na wameweka viongozi kwa i zote. safi kabisa, ni kirudi ki kwako Oh, kaka, taarifa kutoka huko Uingereza zinaeleza kwamba nchi hiyo sasa ina waziri mkuu mpya, anaitwa Keir Starmer na amekuwa waziri mkuu mpya baada ya chama chake cha Labour e, kupata kura nyingi zaidi na kuweka historia. Inakuwa ni mara ya kwanza e, katika miaka takriban kumi na nne Eh, tangu chama hicho kuwa ndicho kinachotawala kimepata zaidi ya kura mia nne na kumi katika baraza la chini la Bunge eh, huku kile cha Conservative chake Riki Sunak kikipata viti 118 11 pekee, na hivyo basi umaarufu wake kuonekana kushuka kabisa na chama hicho cha cha chake huyu waziri mkuu mpya sasa kinaelezwa kwamba kina kibarua kigumu cha kufufua uchumi ambao umedumaa katika taifa ambalo pia limeonyesha kwamba raia wake wamevunjika moyo kwa kiasi kikubwa kwa sababu ya maso mambo mbalimbali mbali ambayo yameibua utata katika nchi hiyo. Kiongozi wa chama hicho anakuwa waziri mkuu mpya akikiongoza kurejea katika madaraka kama nilivyosema, lakini hii pia ni takriban miaka mitano baada pia ya chama hicho kupata pigo kubwa zaidi kisiasa eh, katika kipindi cha takriban karne moja. Watu wengi walifikiri kwamba hicho chama hakita eh, rejea tena madarakani katika miaka ya karibuni, lakini kama miaka mitano baadaye hayo yametokea, na sasa chama cha Leba ndicho kinachotawala kuanzia hii leo eh, kule Uingereza na Stama anaelezwa kwamba anachukua usukani baada ya waziri mkuu anayeondoka Rishi Sunak kuwasilisha waraka wake wa kujiuzulu kwa Mfalme Charles, na kwa sababu Sunak tayari alikiri kushindwa mapema leo, na akasema kwamba yeye anawajibika kwa matokeo hayo ya uchaguzi ambapo chama chake kilipata pigo kubwa. Aa, nitaka kupata kauli yako kama mwandishi, labda kuhusu siasa za Uh, kule nchini Uingereza uh, ni, ni jambo ambalo hapo Kenya linaangaliwa na vyombo vya habari au uh, utasemaje, uh, kaka, ukiangalia su jinsi alivyosema kwamba ameshindwa ni tayari inaonyesha kwamba kuna ule ukomavu wa siasa katika nchi hiyo. uh, ukiangazia na Afrika pia uh, ukiangalia huku Afrika hakutakubalika kwamba umeshinda lakini, ukiangalia zile kura ambazo kea alishinda nazo, suna kunaona ni kuna, uh, kuna, kuna uh, kile kiwango kikubwa sana ambacho huwezi sema umeshindwa pia. Tukiangazia ile jambo alimbali linafanyika huko, lina manufaa makubwa sana kwa Kenya, kwa sababu kukiwa na msukosuko wa siasa huko Uh, pia Kenya kutakuwa na mtikisiko kwa sababu vitu vingi Kenya ina uh, kuwa kwenye ile nchi ya Uingereza na itahitaji pakubwa sana tukuwa na uvumilivu na pia uh, utimilifu katika kazi ambazo zitafanyika huko. Huku Kenya pia inasubiria na, kwa, kwa mtazamo wangu vyombo vya habari vinaangaziwa kwa sababu uchumi wa Kenya uh, na pia masuala mengi ya Kenya mm-hmm, yana uwiano uh, sana na nchi ya Uingereza. Hadi hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani. Kipindi cha leo kilikuwa ni round table, meza ya waandishi, ambapo waandishi mbalimbali wamekuwa mbali wakizungumza kuhusu maswala kadhaa yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii. Msimamizi Mery Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Fiona wa Maji, mimi naitwa BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawatakia ni wikendi njema kutoka